o/d กระพริบ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ fahut
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

fahut

Register
เข้าร่วม
6 เม.ย. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
ของผมเจโบไฟ o/d กระพริบเป็นที่อะไร แล้วต้องตรวจสอบตรงไหน...:confused:

ผมก็เป็นคับ นึกว่าเป็นคนเดียวคับ ผมเคยเห็นผู้รู้ตอบไว้ที่ใหนสักwww.

ของผมเจโบไฟ o/d กระพริบเป็นที่อะไร แล้วต้องตรวจสอบตรงไหน...:confused:
เกิืดจากกล่อง ECU ไม่ได้รับสัญญาณ SP1 หรือ SP2 จาก Speed Sensor ที่เกียร์ครับ

วิธีแก้ไขก็คือไปใส่ไมล์ไฟฟ้าของโตโยต้า แล้วเอาสัญญาณความเร็วจาก Speed Sensor เข้าเรือนไมล์ แล้วเอาสัญญาณ Out จากเรือนไมล์เข้า ECU ครับ

หรือถ้าหากช่างที่วางเครื่อง ใช้ไมล์สายเราอยู่ และเราไม่อยากเปลี่ยนไมล์ ก็ให้ไปหาไส้ไมล์ไฟฟ้าของโตโยต้า รุ่นอะไรก็ได้ มาต่อเข้ากับสัญญาณความเร็วจาก Speed Sensor แล้วเอาสัญญาณ Out จากไส้ไมล์ไปเข้ากล่อง ECU ครับ

หรืออีกวิธี วิธีนี้ดิบมาก ให้ถอดเรือนไมล์แล้วเอาหลอดไฟ O/D ออกครับ 555

* แต่สำหรับตัวผม สมัยก่อนที่ใช้เครื่องเจ ผมใช้วิธีเอาไส้ไมล์ AE100 มาโมตัดแต่ง แล้วยัดใส่แทนไส้ไมล์เดิมเซฟครับ หน้าตาจะขี้เหร่หน่อย(ที่จริงขี้เหร่มาก ผมเข้าข้างตัวเอง) แต่ก็ใช้งานได้โอเคเหมือนกันครับ

ตามนั้นเลย

หรืออีกวิธี ไปใส่กล่องแปลงสัญญาณ sp1

ถ้าเป็นเครื่อง vvti ก็จะได้สัญญาณ vvti ด้วย กล่องตัวเดียวเปิดระบบได้ 2 อย่างเลย

ลองเข้าไปดูหน้าซื้อขายของ club jz ดูครับ

อาจารย์ bj ทำกล่องนี้ รับติดตั้งอยู่ไม่แพง

• กระทู้ ผู้เขียน
เกิืดจากกล่อง ECU ไม่ได้รับสัญญาณ SP1 หรือ SP2 จาก Speed Sensor ที่เกียร์ครับ

วิธีแก้ไขก็คือไปใส่ไมล์ไฟฟ้าของโตโยต้า แล้วเอาสัญญาณความเร็วจาก Speed Sensor เข้าเรือนไมล์ แล้วเอาสัญญาณ Out จากเรือนไมล์เข้า ECU ครับ

หรือถ้าหากช่างที่วางเครื่อง ใช้ไมล์สายเราอยู่ และเราไม่อยากเปลี่ยนไมล์ ก็ให้ไปหาไส้ไมล์ไฟฟ้าของโตโยต้า รุ่นอะไรก็ได้ มาต่อเข้ากับสัญญาณความเร็วจาก Speed Sensor แล้วเอาสัญญาณ Out จากไส้ไมล์ไปเข้ากล่อง ECU ครับ

หรืออีกวิธี วิธีนี้ดิบมาก ให้ถอดเรือนไมล์แล้วเอาหลอดไฟ O/D ออกครับ 555

* แต่สำหรับตัวผม สมัยก่อนที่ใช้เครื่องเจ ผมใช้วิธีเอาไส้ไมล์ AE100 มาโมตัดแต่ง แล้วยัดใส่แทนไส้ไมล์เดิมเซฟครับ หน้าตาจะขี้เหร่หน่อย(ที่จริงขี้เหร่มาก ผมเข้าข้างตัวเอง) แต่ก็ใช้งานได้โอเคเหมือนกันครับ
ตอนนี้ผมใส่ไมล์ของ toyota อยู่แล้วคับ

งั้นก็เช็คโค๊ชเกียร์โลด

เสียบสายไฟที่ปลั๊ก ไดเอก กล่องดำๆข้างท่อไอดี

สายไฟจิ้มขั่ว Te1 e1 จิ้มต่อกัน บิดกุญแจ on แล้วนับโค๊ชที่กระพริบดู ว่าอะไรเสีย

ตอนนี้ผมใส่ไมล์ของ toyota อยู่แล้วคับ

ช่างใส่ไมล์ไฟฟ้าโตโยต้าให้ แต่ไม่ได้เอาสัญญาณ out จากเรือนไมล์ไปเข้า ECU ให้รึเปล่าครับ

ยังไงลองเช็คโค๊ดก่อนครับ ทำแบบที่พี่แม็กบอก หรือถ้าไม่เข้าใจไปอ่านแบบละเอียดๆ ใน ClubJZ
เผื่อมันเกิดจากสาเหตุอื่นด้วยครับ

แล้วถ้าไฟ o/d ไม่ติดเช็คไรได้บ้างครับสวิตเสียหรือปล้าวคือมันไช่ปุ่มนี้ไม่ได้กดไม่ติดนะครับ:verwirrt:

แล้วถ้าไฟ o/d ไม่ติดเช็คไรได้บ้างครับสวิตเสียหรือปล้าวคือมันไช่ปุ่มนี้ไม่ได้กดไม่ติดนะครับ:verwirrt:
เช็คที่สวิทซ์กับสายไฟ O/D ก่อนครับ

* ไฟไม่ติด แต่พอกดแล้วมันเข้าโหมด O/D ให้รึเปล่า ถ้าเป็นแบบนี้ไปดูที่หลอด O/D ที่เรือนไมล์ครับ

เช็คที่สวิทซ์กับสายไฟ O/D ก่อนครับ

* ไฟไม่ติด แต่พอกดแล้วมันเข้าโหมด O/D ให้รึเปล่า ถ้าเป็นแบบนี้ไปดูที่หลอด O/D ที่เรือนไมล์ครับ
กดแล้วมันไม่เข้าโหมดอะครับไฟก้ไม่ขึ้นนะครับ :verwirrt:

รถผมเคยเป็นเหมือนกัน แต่มันมีปัญหาที่ตัวเกียร์ด้วยครับ คือ ตอนออกตัวเกียร์1 แล้วมันจะลากข้ามเกียร์2 กระโดดข้ามไปเป็นเกียร์3เลย พอถึงเกียร์4 เราต้องการคิ๊กดาวน์ มันจะไม่เปลี่ยนเป็นเกียร์3 แต่จะเลี้ยงรอบเกียร์4อยู่อย่างนั้น ปัญหาเกิดจากปลายโซลินอยด์เกียร์2สึก
แก้ปัญหาโดยถอดโซลินอยด์เกียร์2 ออกมาบัดกรีปลายให้มันสัมผัสกับหน้าคอนแทค ก็ใช้งานได้ตามปกติครับ
ลองตรวจสอบดูก่อนครับว่าการเปลี่ยนเกียร์ของรถคุณเป็นปกติหรือเปล่า
Enjoy With Cef.

ของผมมันยังม่ายขึ้ยเลยอ่ะคับ ขับป่ายสักพักถึงขึ้น กระพริบๆ ตลอด ...

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม