เครื่อง RB25 ใช้น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ auto กี่ลิตรครับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ PoGGie
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

PoGGie

Register
เข้าร่วม
9 ม.ค. 2008
  • กระทู้ ผู้เขียน
คือถ้าเปลี่ยนแบบดูดออกในระบบให้หมดแล้วเติมเข้าไปใหม่เต็ม ๆ ใช้ทั้งหมดกี่ลิตรครับ

แล้วกับแบบที่ล้างเกียร์เลยใช้กี่ลิตรครับ เคยไปถามร้านเค้าบอก 10 กว่าลิตรจริงมั้ยครับ

น้ำมันเครื่อง Rb25 ไม่โบใช้กี่ลิตรครับ เปลี่ยนกรองด้วย จะหาซื้อน้ำมันไปเองถูกกว่าเยอะ แล้วไปจ้างร้านทำเอา อยู่ ตจว.มีแต่ของแพง ๆ ทั้งนั้นครับ

จำไม่ได้เหมือนกันว่าตอนโน้นที่ผมไปล้างกรองเกียร์ RB20DE มันใช้กี่ลิตรอะครับ อันนี้ต้องรอท่านอื่นมาตอบอีกทีนะ

จำได้แต่ตอนที่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์เฉยๆ อะนะ
มันใช้ประมาณ 3.5-3.7 ลิตรได้อะครับ
เพราะว่าผมเหลือน้ำมันเกียร์อยู่เกือบครึ่งกระป๋อง เอาไว้เติมปั๊มพาวเวอร์ได้อะ

ส่วนน้ำมันเครื่องรวมเปลี่ยนกรองด้วย ก็ใช้ประมาณ 4.5 ลิตรครับผม

แล้วใช้น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ เกรดไหนดีครับผม...

แล้วใช้น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ เกรดไหนดีครับผม...
เรื่องน้ำมันเครื่อง สำหรับผม ผมว่าเกรดไหนก็ใช้ได้หมดนะครับ แล้วแต่งบของเรา แต่ขอแค่เปลี่ยนให้ตรงตามระยะทางก็พอ
จะชอบแบบซื้อของแพงพวก full synthetic แล้วใช้ยาวๆ กัน 10000-15000 โล หรือจะเอาเกรดธรรมดา แต่อาศัยเปลี่ยนบ่อยๆ ให้เครื่องสะอาดตลอดก็ได้ ถ้าเครื่องไม่ใช่เทอร์โบ และก็ไม่ได้โมอะไรเพิ่ม

อย่างของผม RB20DET ผมใช้ 10w40 semi ของ ปตท. ก็เปลี่ยนถ่ายตามระยะทาง 7000-7500 โล ซัก 3-4 เดือนเปลี่ยนที ผมว่ามันก็โอเคดีครับ

ส่วนน้ำมันเกียร์ ตามสเป็คเนี่ย ต้องใช้ Dexron II ครับ แต่ว่าเดี๋ยวนี้น่าจะไม่มีขายละ เพราะมันเก่าแล้ว ตามท้องตลาดก็คงมีแต่ Dexron III ครับ

น้ำมันเกียร์ Dexron II ยังเห็นมีขายอยู่ครับยี่ห้อเทรนหรืออะไรสักอย่างไม่แน่ใจถูกกว่า Dexron III ด้วยแกลลอน 5 ลิตรประมาณ 400 ไม่รู้ว่าใช่หรือเปล่าครับ...ถ้าใช่เดี๋ยวจะไปซื้อมาเปลี่ยนครับผม

ถ้าผมใช้วิธีเปลี่ยนน้ำมันเกียร์บ่อยขึ้น แทนการล้างเกียร์ที่ใช้ปั๊มดูด ทำแบบไหนจะดีกว่ากันครับผม...

น้ำมันเกียร์ Dexron II ยังเห็นมีขายอยู่ครับยี่ห้อเทรนหรืออะไรสักอย่างไม่แน่ใจถูกกว่า Dexron III ด้วยแกลลอน 5 ลิตรประมาณ 400 ไม่รู้ว่าใช่หรือเปล่าครับ...ถ้าใช่เดี๋ยวจะไปซื้อมาเปลี่ยนครับผม

ถ้าผมใช้วิธีเปลี่ยนน้ำมันเกียร์บ่อยขึ้น แทนการล้างเกียร์ที่ใช้ปั๊มดูด ทำแบบไหนจะดีกว่ากันครับผม...
มันก็ดีพอๆ กันนะครับ ก็แล้วแต่ชอบน่ะครับ

แต่ทางที่ดีที่สุดหลังจากทำ 2 วิธีนี้ก็คือ เปลี่ยนตามระยะทางที่กำหนด จะดีที่สุดครับผม

ขอบคุณครับ...คุณแชมป์

เออ ขอคุยด้วยเห็นคุยกันแค่ 2 คนเดี๋ยวจะเหงาเอา 555

ยินดีครับ...ไปเปลี่ยนมาแล้วครับน้ำมันยี่ห้อเทรน 5 ลิตร Dexron II 450- ดูดออกมาจากเกียร์มี 5 ลิตรครึ่ง เลยเติมลงไปหมดแกลลอนเลย ลองใช้วันหนึ่งเช็คระดับก้านวัดดูปรากฎว่าเกินมาเยอะ เลยไปดูดออกมาอีกประมาณ 1 ลิตรครึ่ง พอดีเลย ตอนนี้เปลี่ยนเกียร์นิ่มกว่าเดิมมากเลย ตอนเปลี่นเกียร์สูงๆ แทบไม่รู้สึกเลย น้ำมันเก่าที่ออกมาสกปรกมากเลยครับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม