เจอพระสงฆ์จีน กะ ภาพบาดใจ.........

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A31499
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A31499

DOE.(รักคนอ่าน..555)
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
17 ก.พ. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
คือว่ายังนี้ครับ เนื่องจากว่ารถผมเข้าอู่เลยได้มีโอกาศมาขึ้นรถเมล์อีกครั้ง หลังจากไม่ได้นั่งมาหลายปี เพื่อไปทำงานเช้านี้ เลยขึ้น ปอ. สาย 29 รังสิต-หัวลำโพง โดยขึ้นที่ดอนเมือง เพื่อลงต่อรถไฟฟ้าใต้ดินที่จตุจัก

และก็มีพระรูป 1 แต่ตัวคล้าย ๆ พระจีนหน้าตาก็คล้ายคนจีน ดูจากลักษณะ
น่าจะมาปฎิบัติธรรมที่ กทม. โดยอาศัยรถเมล์ในการเดินทาง ผมก็ขึ้นตามหลังท่านมา...
สิ่งที่เห็นคือไรรู้ไหมครับ ตรงที่นั่งสำรองพระภิษุ มีเด็กวัยรุ่น ชาย-หญิงคู่1 นั่งด้วยกัน โดยที่พระท่านก็ยืนโหนรถอยู่ตรงหน้า มันก็ไม่ลุกให้นั่ง กระเป๋าผู้หญิงก็ไม่บอกเด็กมัน ตรงข้ามสิ่งที่ได้ยินคือกระเป๋า บอกให้ท่านเดินเข้าไปยืนข้างในอย่ายืนข้างหน้าขวางทางเกะกะ
ท่านก็เดินตามผมเข้ามาครับ...แล้วทั้งคัน ก็ไม่มีผู้ชาย-ผู้หญิง ตัวไหนลุกให้ท่านนั่งเลยทุกคนดูเฉยมากครับ ลองนึกดูนะครับ รถเมล์ที่ถูกนั่งเต็มไปด้วยวัยรุ่น ที่ไปเรียนพิเศษแถวสยามอะครับ แบบนั้นแหละ
คนที่ยืนก็มองเหมือนท้อใจว่าทำไมถึงเป็นอย่างนี้นะคนเรา

ผมจะบอกว่าถึงจะเป็นพระจีนเราก็ควรจะให้การเคารพท่านอะครับ เพราะอย่างน้อยท่านก็เป็นผู้ที่ปฎิบัติธรรมเหนือกว่าคนทั่วไปอย่างเราๆ
ไม่ใช้ให้ท่านยืนอยู่อย่างนั้นตลอด อดสูใจจิง ๆ ครับ ทำไมต้องเลือกด้วยว่าพระจีน หรือพระไทย ยังไงท่านก็เป็นพระ

ท่านยืนจากดอนเมืองจนมาถึงหอวัง พอดีตรงหน้าผมมีที่ว่างผมเลยสะกิดให้ท่านนั่งอะครับ ท่านก็ใจดี บอกว่าเชิญให้ผมนั่งอีกตะหาก แต่ผมไม่อะครับให้ท่านนั่งดีกว่า สุดท้ายท่านก็ได้นั่ง จนผมลงรถไป...............

เฮ้อเหนื่อยใจแทนวัยรุ่นไทย...เห็นแล้วมันบาดใจจริง...
:verrckt: :verrckt: :verrckt:

มานน่าจะมีสำนักกันบ้างนะ

ส่วนตัวผมแล้วตอนที่ยังไม่มีรถนั้งรถเมย์ไปเรียนทุกวัน เคยจะยิงคนขับ สาย 6 ทีนึงแม่มกดจอดหน้าบ้านเจือกไปจอด เลยตั้งไกล ไอ้กะเป๋าก์สด พอดีเพื่อนมาดึงไว้เลยมะได้ยิง ก์เลยจำหน้าได้ไปล่าที่อู่หาแม่มไม่เจอ
มะงั้นมีหนุกหนาน

ผมนะถ้าเจอคนแก่ๆ หรือคนพิการ คนมีลูกมาด้วย ผมจะลุกให้นั้ง

แต่การลุกให้นั้งจะเขินๆ นิดหน่อย

แต่พอลุกให้แล้วรู้สึกดีจิงๆคับ

ว่าแต่พี่โดเอารูปงาน ที่เป็นรูป รวม ลงให้ดูหน่อยจิ อยากได้อะจะเอาไปทำสไลด์

รอสักหน่อยนะพี่น้องเรื่องรูปงาน เมโมรี่การ์ด มีปัญหาอีกแว้วววววววววว

มานน่าจะมีสำนักกันบ้างนะ

ส่วนตัวผมแล้วตอนที่ยังไม่มีรถนั้งรถเมย์ไปเรียนทุกวัน เคยจะยิงคนขับ สาย 6 ทีนึงแม่มกดจอดหน้าบ้านเจือกไปจอด เลยตั้งไกล ไอ้กะเป๋าก์สด พอดีเพื่อนมาดึงไว้เลยมะได้ยิง ก์เลยจำหน้าได้ไปล่าที่อู่หาแม่มไม่เจอ
มะงั้นมีหนุกหนาน

ผมนะถ้าเจอคนแก่ๆ หรือคนพิการ คนมีลูกมาด้วย ผมจะลุกให้นั้ง

แต่การลุกให้นั้งจะเขินๆ นิดหน่อย

แต่พอลุกให้แล้วรู้สึกดีจิงๆคับ

เมิงนี้เปรี้ยวจิงๆนะ จะยิงโชวเฟอร์รถเมย์ซะงั้น

เวงกำ เด็กสมัยนี้ ไม่รู้เรื่องรู้ราวเลยย

มีสำนักกันบ้างมั้ยเนี่ย

เฮ้อ...อย่างว่าแหละ คงไม่มีใครสอนอ่ะ ถึงได้เป็นกันเช่นนี้ แล้วอย่างนี้ สังคมไทย มันจะดีได้อย่างไร

เคยเห็นวัยรุ่นฮิปแต่งตัวดูดตีน บนรถเมล์สาย 59 หน้าสวนจตุจักร มีผู้หญิงท้องมายืนข้างมันก็ไม่ยอมลุกให้นั่ง รถเมล์ก็วิ่งเร็วท้องคงสะเทือนมันก็ไม่ลุกให้นั่ง ผู้หญิงลงไปนั่งยองๆกับพื้นทำท่าไม่ไหว ก็ไม่มีใครลุกให้นั่ง สุดอนาถสังคมไทย สุดท้ายทนดูไม่ไหวเดินลงรถไปก่อนถึงป้ายพอดี

แม๊...ตั้งกาทู้ซะเสียววาบเชียวน้าโด...! :wink:
..สังคมไทยเราก็งี้แหละคับ..ป๋มเจอบ่อยเห็นบ่อยจนชินแระ ไอ่พวกไร้น้ำใจเนี่ย

หยั่งล่าสุดที่เจอ..ป๋มขึ้นรถเมล์สาย 35 ไปหาเพื่อนแถวสาธุฯเพื่ออาศัยรถมันไปที่ทำงาน
ถึงตลาดรุ่งเจริญก็เห็นมีคนแคระขึ้นมา เป็นผู้ชายสูงแค่เอวป๋มได้มั๊งสะพายเป้ที่หลังด้วย
คนก็แน่นรถเรยนะ..แต่ก็ไม่มีใครลุกให้นั่ง แกก็โดนเบียดโยกไปโยกมาอยู่นั่นเอง

..ป๋มทนไม่ไหว..เรยอุ้มแกขึ้นไปโหนราวบนไว้ซะ..!!!..............
..........ต่องแต่งต่องแต่ง...:eeek:
:wink: :smile: :biggrin:

แม๊...ตั้งกาทู้ซะเสียววาบเชียวน้าโด...! :wink:
..สังคมไทยเราก็งี้แหละคับ..ป๋มเจอบ่อยเห็นบ่อยจนชินแระ ไอ่พวกไร้น้ำใจเนี่ย

หยั่งล่าสุดที่เจอ..ป๋มขึ้นรถเมล์สาย 35 ไปหาเพื่อนแถวสาธุฯเพื่ออาศัยรถมันไปที่ทำงาน
ถึงตลาดรุ่งเจริญก็เห็นมีคนแคระขึ้นมา เป็นผู้ชายสูงแค่เอวป๋มได้มั๊งสะพายเป้ที่หลังด้วย
คนก็แน่นรถเรยนะ..แต่ก็ไม่มีใครลุกให้นั่ง แกก็โดนเบียดโยกไปโยกมาอยู่นั่นเอง

..ป๋มทนไม่ไหว..เรยอุ้มแกขึ้นไปโหนราวบนไว้ซะ..!!!..............
..........ต่องแต่งต่องแต่ง...:eeek:

ผมว่าน้าอยู่เฉยๆดีก่านะ..55555

เคยเห็นวัยรุ่นฮิปแต่งตัวดูดตีน บนรถเมล์สาย 59 หน้าสวนจตุจักร มีผู้หญิงท้องมายืนข้างมันก็ไม่ยอมลุกให้นั่ง รถเมล์ก็วิ่งเร็วท้องคงสะเทือนมันก็ไม่ลุกให้นั่ง ผู้หญิงลงไปนั่งยองๆกับพื้นทำท่าไม่ไหว ก็ไม่มีใครลุกให้นั่ง สุดอนาถสังคมไทย สุดท้ายทนดูไม่ไหวเดินลงรถไปก่อนถึงป้ายพอดี
เดินลงไปคลอดด้านล่างอ่ะดิ...

ดี...คนขับไม่ลุกให้นั่ง มันงั้นเป็นเรื่อง 555++
:biggrin: :biggrin: :biggrin:

ดี...คนขับไม่ลุกให้นั่ง มันงั้นเป็นเรื่อง 555++
:biggrin: :biggrin: :biggrin:
เหมือนเรื่อง เมล์นรกหมวยยกล้ออ่ะเหรอ
ปล. เพราะผู้กำกับเรื่องนี้ทำให้ไม่กล้าไปดู DREAMTEAM เลยอ่ะ

หล่อแถมยังใจดีอีก..นะค๊า นับถือ นับถือ 555+

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม