ขออโหสิกรรมแทนน้องชาย(และขอลดบทบาทตัวเองลงชั่วคราว )

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A31002
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A31002

TRANCE ณ. บางนา
Moderator
Register
เข้าร่วม
20 ก.พ. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
ไม่รู้จะเริ่มยังไงดีครับ มันตื้อในหัวไปหมด ทุกอย่างมันเกิดขึ้นเร็วเกินกว่าที่ทั้งผมและคุณแบม และทุกๆคนในครอบครัวจะรับได้

น้องอาร์ท น้องชายภรรยาผม หรือที่ใครๆรู้จักในชื่อ "อาร์ท"

ภายนอกเหมือนจะเป็นเด็กที่ดูขัดหูขัดตาพี่ๆเพื่อนๆที่ไปร่วมงาน ควอเตอร์ไมล์ ที่เพิ่งผ่านมา

แต่สำหรับคนในบ้าน น้องอาร์ท เป็นเด็กน่ารักของที่บ้าน ขยัน และไม่เคยเกเรนอกลู่นอกทาง

คงจะมีบ้างที่ชอบเที่ยวตามประสาเด็กวัยรุ่นทั่วๆไป แต่ก็ไม่เคยทำให้ที่บ้านต้องกังวล

น้องอาร์ทเชื่อฟังผมและคุณแบมเป็นอย่างดี อีกทั้งยังช่วยแบ่งเบาภาระหลายอย่าง

เป็นธุระวิ่งซื้ออะหลั่ยและทำรถให้ผม ไม่ว่าจะใช้อะไรน้องอาร์ทจะไม่เคยบ่น

แต่ตอนนี้น้องอาร์ทกำลังป่วยหนัก เริ่มจากปวดหัวติดต่อกันมาร่วมเดือน จนกระทั่งทนไม่ไหว

ผมและคุณแบมจึงตัดสินใจพาไปส่งโรงพยาบาลเมื่อคืนวันพฤหัสบดีที่ 27 มีนาคมที่ผ่านมา

แล้วน้องก็ถูกส่งตัวไปแสกนสมองในเย็นวันศุกร์ที่ 28 มีนาคมที่ผ่านมา

ทุกคนในบ้านเพียงหวังว่าน้องคงไม่เป็นอะไรมากนอกจากปวดหัวเพราะพักผ่อนน้อย

แต่เมื่อผลการแสกนสมองออกมาก็ต้องทำให้ทุกๆคนในบ้านถึงกับต้องหลั่งน้ำตา(รวมทั้งผม)

น้องติดเชื้อในสมองขั้นรุนแรงจนเยื่อหู้มสมองไม่สามารถถ่ายเทน้ำเลี้ยงออกจากสมองได้

ทำให้น้ำเลี้ยงที่ถูกผลิตออกมาตลอดเวาลไม่มีทางออกและอัดแน่อยู่ในหัวจนทำให้เกิดความดันสูงเกินกว่าปกติอย่างมาก

สมองบอบช้ำเพราะแรงอัดและความดัน ทางเดียวที่ทำได้ตอนนี้คือต้องเจาะสันหลังทุกๆวันเพื่อระบายน้ำเลี้ยงออก

เพียงเพื่อลดอาการปวดหัวลงเท่านั้น และที่ต้องทำต่อไปคืดพยายามฆ่าเชื้อที่อยู่ในสมองให้หมด

ก่อนที่จะฟื้นฟูเยื่อหู้มในสมองให้กลับมาใช้งานได้ปกติ(หวังน้องคงแข็งแรงพอที่จะทนได้)

ด้วยความเป็นห่วงน้องภรรยาผมจึงสอบถามหมอว่าน้องจะทนได้และอยู่ได้นานแค่ไหน

"หากโชคร้ายก้อยู่ได้เพียง 7 วัน แต่หากคนไข้แข็งแรงและกำลังใจดี ก็จะอยู่ได้และพอจะมีหวังที่จะรักษาให้หาย" หมอบอก

เพียงเท่านั้นก็เหมือนมีใครซักคนมากระชากหัวใจของเราทุกคนในบ้านออกไป ภรรยาผมและแม่ยายผมเป็นลมไปทันที

ผมหูอื้ตาลายทำอะไรไม่ถูก สงสารน้องมาก ไม่รู้จะทำอย่างไรต่อไป

.
.
.
.
.
.
.
.
.
.

สิ่งที่ผมพอจะทำได้ ณ. ตอนนี้คือ อยากให้ทุกๆคนที่เคยไม่พอใจน้องได้ยกโทษและอโหสิกรรมให้เค้า

กำลังพยายามทำใจไม่อยากให้เวลานั้นมาถึงเร็วจนเกินไป

จึงขอโพสกระทู้นี้และกราบขอร้องให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกๆคนที่เคยเห็นและรู้จักน้องอาร์ท

ได้ให้อภัยในสิ่งที่น้องได้ทำให้ขุ่นข้องหมองใจมาทั้งหมด

ผมเองตอนนี้ก็ต้องขอลดบทบาทตัวเองลงและหยุดการประสานงานภายในชมรมเซฟิโร่ไทยแลนด์ ชั่วขณะ

อยากให้เวลาและกำลังใจแก่ภรรยาและครอบครัวให้มากที่สุด

อยากดูแลน้องชายให้ดีที่สุดเท่าที่กำลังของผมจะทำได้ และเท่าที่น้องชายจะสู้ต่อไปได้

โพสต่อไม่ได้แล้วครับ ยังไงก็ขออโหสิกรรมให้น้องด้วย

ขอบคุณครับ

ป.ล. ฝากรูปน้องใว้ด้วย เพื่อที่พี่ๆเพื่อนๆจะได้นึกออกและอโหสิกรรมให้น้องด้วยครับ

ขอแสดงความเสียใจกับน้าโตและครอบครัว และขอเป็นกำลังใจให้น้องเค๊าหายจากอาการป่วยด้วยครับ
ส่วนงานชมรมรับทราบครับ......และขอเป็นกำลังใจให้อีกครั้งครับ

ขอให้ทุกคนในครอบครัวเข้มแข็งแล้วก็ผ่านเหตุการณ์นี้ไปได้ด้วยดีครับพี่

ขอให้เข้มแข็งกันทุกคน ทุกฝ่าย ขอให้หายเร็วๆ
เป็นกำลังใจให้เสมอ พี่ชาย สู้ๆนะคับ

เสียใจด้วยครับ...น้องชายผมคนนึงก็เคยเป็นอย่างนี้ครับ...แต่เขาได้จากผมไปหลายปีแล้ว...มีอะไรปรึกษาได้ครับ 0870789257 ผมไม่ได้เป็นหมอนะครับ แต่ผมนอนโรงพยาบาลดฝ้าน้องผม เป็นเวลา 7 ปีครับ ยังเสียใจอยู่ทุกวันนี้...

เคยผ่านเหตุการแบบนั้นเข้าใจดีครับ (เกิดกับแม่)
ขอให้มีกำลังใจสู้ต่อไปครับอย่าให้เขาท้อ
ตอนนี้อยู่โรงบาลไหนครับ ผมพอมีหมอรู้จัก
เป็นคนที่ผ่าเอาแม่ผมกลับมาจากที่อันห่างไกลได้

เฝ้าสังเกตอาการดีๆนะครับเฝ้าให้กำลังใจเขาให้ตลอด
บังคับให้ทุกคนที่เข้าเยี่ยมล้างมือด้วยน้ำยา ระวังการติดเชื้อ
เพราะมันสำคัญมาก อย่าให้อยู่คนเดียวเพราะอาจมีอาการเพ้อ
ลุกขึ้นมาทำอะไรเอง ถ้าอยู่ไอซียู อย่าอยู่ไอซียูเตียงเดียว เพราะ
อาจมีจังหวะไม่มีคนดูแล แนะนำให้มีคนที่บ้านเฝ้าตลอดครับ
เพื่อการตัดสินใจที่ทันท่วงที

สู้ๆครับ สุดท้ายอาจต้องพึ่งสิ่งที่มองไม่เห็นครับ กรรมมันมีจริงๆ
ของผมบนด้วยการบวชและอโหสิให้ทุกสิ่งที่ทำให้มันเกิดขึ้นครับ
หลังจากผมแก้บนเสร็จ+อโหสิเสร็จ กรรมก็ทันตาให้ผมเห็น
เชื่อไว้บ้างก็ดีครับ

เป็นกำลังใจให้นะครับพี่

วันควอเตอร์ไมล์ก็ไม่ทันสังเกต

ไม่รู้ที่พี่โตบอกน้องขับเซฟตามมาหรือป่าว

ไงขอเป็นกำลังใจให้อีกคนนะครับ

ไม่รู้จะแนะนำอะไรครับพี่

ไถ่ชีวิตโคกระบือ สัตว์ใหญ่

ได้บุญมากนะครับพี่ แล้วอุทิศผลบุญกุศลให้น้อง

ให้เจ้ากรรมนายเวร ผมว่าอย่างน้อยเราสบายใจครับพี่

โอ๊ด จะ ดูแลเวปให้ครับ พี่ โต ไม่ต้องเป็นห่วงครับ

ขอให้ ผ่านเรื่องร้ายๆ นี้ด้วยดีคับพี่โต..

ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับถึงแม้จะยังไม่รู้จักกันเป็นการส่วนตัว

• กระทู้ ผู้เขียน
ขอบพระคุณทุกคนมากๆครับสำหรับกำลังใจครับ

(โพสสั้นไปหน่อยขออภัย ตอนนี้ยังคิดอะไรไม่ออก)

ขอบพระคุณทุกคนมากๆครับสำหรับกำลังใจครับ

(โพสสั้นไปหน่อยขออภัย ตอนนี้ยังคิดอะไรไม่ออก)
อย่าคิดมากพี่ มีไรโทรมา 24 ชม

ขอเป็นกำลังใจให้ครับ และขอให้นอ้งหายไวๆครับ

เสียใจด้วยนะคับน้าโต..แต่ก็ขอภาวนาให้น้องอาร์ทผ่านพ้นมรสุมชีวิตในครั้งนี้ด้วยดีนะคับ
ขอให้หายวันหายคืนนะคับ...

ขอให้ทุกอย่างดีขึ้นครับ

พี่โต ก่อนทำการผ่าตัดหรือจะตัดสินใจอะไร ควรจะหาหมอที่มีประสบการณ์ มีความสามารและประวัติการรักษาด้านสมองเยอะๆนะครับพี่
ผมเสียเพื่อนผมไปเพราะคาดกันว่า หมอที่ทำการรักษาประเมิณอาการและทำการผ่าตัดผิดพลาดด้วย ซึ่งน่าจะเป้นส่วนหนึ่งทำให้เพื่อนผมต้องจากไปด้วยอาการเลือดไหลไม่หยุดในสมองจากการผ่าตัดเนื้องอกถึง 2 ครั้ง

ขอเป็นกำลังใจช่วยอีกดวงหนึ่ง สู่ๆครับ

ขอให้น้องเค้าหายไวไวนะครับ และขอเป็นแรงใจให้กับครอบครัวของพี่และน้องเค้าด้วยนะครับ

พึ่งจะทักทายกัน วันควอเตอร์ไมล์ ยังชวนกันตีดรัมมี่ อยู่เลย

สู้ๆ พี่ บอกอาร์ตให้สู้ ๆ
ทุกอย่างมันอยู่ที่ใจ

ขอให้ปาฏิหารย์มีจริงค่ะ :burn:

k-sport เป็นกำลังใจ..ให้น้องปลอดภัย..ให้น้าโตเข้มแข็งคร้าบ!

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม