ประสบการณ์จากแดนใต้ ~ ~"

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A31515
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A31515

สมาชิกชมรมเซฟิโร่-ไทยแลนด์
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
20 ก.พ. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
ข้างสนามฟุตบอลแห่งหนึ่งในจังหวัดเชียงใหม่
อาทิตย์-9 มีนาคม 2551 เวลา 16:30 น.
T : อ้าว เฮ๊ย!!! ไอ้Nนี่หว่า เป็นไงมั่งล่ะมิง พ้นเกณฑ์ทหารรึยังเนี่ย
N : ยังเลยพี่ เพิ่งกลับจากใต้
T: อ่าวเหรอ เป็นไงมั่งล่ะ ทางใต้
N: โหดดีพี่ ชุดผมรอดกลับมา 49 คน ไปกัน 100 คน ใส่โลงกลับมา 51 คน
G: โอ๊วว สาดดด มิงรอดมาได้ไงวะเนี่ย ดวงดีสุด
N: เออพี่ ดวงล้วน ๆ เลย เป็นทหารเกณฑ์ไปใต้แล้วรอดกลับมาได้นี่ โดนระเบิดไปซะครึ่ง อีกครึ่งโดนยิง ไอ้ที่
กลับมาได้ 49 เนี่ย พิการไปอีกเป็น 10 นะพี่ โดยมากจะขาขาด
T: อ่าวเห้ย อะไรมันจะขนาดนั้นวะ ดูในข่าวก็เห็นเงียบ ๆ ลงไปตั้งเยอะพี่
N: เงียบเชี่ยอะไรพี่ พวกผมลาดตระเวนยิงกับพวกแม่ngเกือบทุกวัน ผมรบในป่า มันไม่มีนักข่าวตามไปทำข่าวอะดิ
นักข่าวมันอยู่แต่ในเขตเมืองกะชานเมืองพี่
B : อืม ๆ แล้วจะพ้นเกณฑ์เมื่อไหร่วะเนี่ย
N: อีกปีนึงพี่ ตอนนี้เค้าให้กลับมาสั่งเสียทางบ้าน ฮ่าๆ ๆ ๆ เดี๋ยวเดือนพฤษภาไปอีกรอบ
G: ยังจะตลกได้นะมืง
N : โหยพี่ปลงแล้ว ไปนี่ต้องไปแบบไม่คิดว่าจะรอด ไม่งั้นเครียด นี่เค้าให้กลับมาพักผ่อน แล้วก็ฝึกอีกหน่อย
เดี๋ยวก็ลงไปลุยกะพวกแม่ngต่อ ตอนนี้ผมยิงไรเฟิลให้มันโค้งได้แล้วนะพี่ เจ๋งมะ
B: แสรดไม่ใช่ลูกบอล จะได้ปั่นให้โค้งได้
N : เฮ๊ยย ได้จริง ๆพี่ เวลายิงต้องกะเวลาตอนที่กระสุนมันอยู่กลางลำกล้องแล้วส่ายปากกรอก ยิงกลางคืนนี่โค้ง
เห็น ๆ เลยพี่
G : เออ เชื่อมืงก็ได้ แล้วหน่วยมืงใช้ปืนอะไรวะ อย่าบอกนะว่า HK
N : ไม่อ่ะพี่ หน่วยผมใช้ M16A2 หวังผลได้ประมาณ 100-200 เมตร ผมแม่นนะพี่ แต่อย่างว่า
เวลาลุยกันจริง ๆ ไม่ได้เล็งหรอก รู้แต่ว่ายิง ๆ ยัด ๆไปแถว ๆ นั้นแหละ ไม่มีใครโผล่หัวขึ้นไปเล็งศูนย์หรอก
T : เอาRED DOT ไหม กูมี กูยกให้เลย
N: ไม่เอาอ่ะพี่ บอกแล้วว่าไม่ได้เล็ง
B: แล้วในชุดลาดตระวนของมืงมีพวก Minimi รึพวก Sniper ไปด้วยรึปล่าววะ
N: อ๋อ พวกMinimi จ่าเป็นคนถือ ส่วนพวกSniper มันเดินแยกไปต่างหาก 2 คน ไม่ค่อยได้ยิงเท่าไหร่หรอกพวกนี้ โดยมากถ้าเจอก็แจ้งตำแหน่งกันเฉย ๆ พวกผมเอา M16 เข้าลุยอย่างเดียวเลย นี่เดือนหน้าจะได้ M4 มาใช้แล้ว พานท้ายแบบปรับได้ด้วยนะ
T : แล้วกระสุนล่ะวะ เค้าให้กี่นัดอ่ะ
N : เท่าที่ขนไหวพี่ แต่พวกผมชอบเอาไปคนละ 5 แมก เผื่อไว้ก่อน ยิงกันจริง ๆ ส่วนใหญ่ก็ 2-3 แมก
G : แล้วระเบิดล่ะวะ
N : แรก ๆ ก็ 2 ลุกตอนหลังมันบอกงบหมด เหลือคนละลูก
T : เชี่ย งบเนี่ยนะหมด เห็นว่างบกลาโหมปีที่แล้วอย่างเยอะ
N: เออ ไม่รู้เหมือนกันพี่ มีให้แค่ไหนก็ใช้แค่นั้นแหละ
T : แล้วเสื้อเกราะกับหมวกล่ะ เห็นเค้ารับบริจาคกัน มีให้ใส่รึปล่าว
N: มีครับ แต่ผมไม่ค่อยใส่กันหรอก เอาตัวเบา ๆ วิ่งเร็ว ๆไว้ก่อน วิ่งช้าแล้วโดน AK ยิงนี่ เกราะไม่มีผลเลยพี่
B: อ้าวมันกันไม่ได้เหรอวะ
N: แฉลบ ๆน่ะได้พี่ ถ้าไปโดนตรง ๆ ก็ร่วงล่ะ ใส่หมวกนี่หันซ้ายหันขวายาก มองยาก แล้วเวลายิงก็หนวกหูด้วย มีเด็กพิษณุโลกคนนึงมันใส่ครบทุกอย่าง วิ่งช้า โดนเข้าไปตรงต้นคอ เรียบร้อยครับ แบกกลับได้เลย บางคนก็โดนทะลุหมวก หัวกระจาย
B : ไม่โดด ๆ ๆ ๆ เอาวะ
T: แสรด ไม่ใช่ Counter strike
G: เป็นไงล่ะมืง ก่อนลงไปล่ะเห็นเล่นจังเลย ไอ้ BATTLE FIELD
N: เจอเข้าเองเลย ฮ่า ๆ ๆ ๆ
ผมเคยเดินลาดตระเวนไปเจอมันฝึกกันอยู่เลยนะ ไอ้พวกหัวหน้ามันน่ะ ทหารเก่าของเราทั้งนั้นแหละ พวกรบ
พิเศษเลยด้วย มันปีนขึ้นต้นไม้เอาผัวทิ่มดินได้อ่ะ อย่างเทพ มันฝึกเอาไว้ซุ่มรอเราอยู่บนต้นไม้ แต่ไม่มีปัญหา
พี่ เอา M79 สอยเอา
T: แล้วในมุมมองมืง มันจะสงบเมื่อไหร่วะเนี่ย
N: ล้างเผ่าพันธุ์สถานเดียวพี่ ไม่มีทางเลือกแล้ว เลือกเอา จะยกให้มันรึจะ ฆ่าแม่ngให้หมด ออกลูกออกหลานกัน
ยั้วเยี้ยเต็มพื้นที่แล้วพี่ ปราบไม่หมดหรอก รอแต่ว่าเมื่อไหร่จะได้ไฟเขียว ถ้าได้ไฟเขียวเราชนะหายห่วง แต่นี่
พวกแม่ng เช้า ๆกรีดยาง สาย ๆฝึก ตกดึกออกมาล่อเราละ มันมีเมียได้ 4 คน พวกนี้มันจะเอาลูกที่เกิดกับเมีย
คนแรกมาเรียนในกรุงเทพ ให้เป็นมันสมอง ส่วนลูกที่เกิดกะเมียคนต่อ ๆไปนี่มันให้เข้าปอเนาะ พออายุ13 -14
แบกปืนไหวก็ต้องออกมารบกันแล้ว
แล้วมีกฎว่าเรายิงก่อนไม่ได้ด้วยนะพี่ ต้องรอมันยิง เราถึงจะสวนได้ แต่ก็ไม่มีใครเค้าสนกันหรอกพี่ เจอแล้ว
คุ้น ๆ หน้า ผมใส่ก่อนล่ะ
ยิ่งตอนนี้มันทะลึ่งไปฆ่าเจ้าหน้าที่ป่าไม้ แล้วพวกป่าไม้เค้าถือคติ ประมาณว่า ถ้ามาทำอะไรกับพวกป่าไม้
เหมือนทำร้ายพวกที่เหลือทั้งหมด พวกที่เหลือ เค้าจะเอาคืนให้หนักกว่าเดิมหลายเท่า
ป่าไม้นี่อย่างโหดนะพี่ ยิงก่อนถามทีหลัง คว้านท้องแขวนไว้บนต้นไม้หน้าหมุ่บ้านมันเลย
แต่ผมว่าก็ดีนะ ปราม ๆเด็ก ๆ มันไว้มั่ง ไม่งั้นมันไม่กลัวหรอก ถ้าจับเป็นแป๊บเดียวเดี๋ยวมันก็ออกมายิงพวกผมใหม่
เด็กบางคนนะ มันโดนลูกหลงระเบิดพวกเดียวกันนั่นแหละ ผมไปช่วยแบกมันวิ่งออกจากพื้นที่ ช่วยทำแผล
พอมันลุกได้ มันจะกลับบ้าน แม่ng หันกลับมาชี้หน้าผม แล้วทำท่าเอามือปาดคอ เพื่อนบางคนก็โดนทำท่า
เอาปืนเล็งใส่ แต่ไม่เป็นไร ผมจำหน้ามันได้ละ เดี๋ยวลงไปอีกรอบค่อยไปเก็บแม่ng
G : เฮ่ย โหดว่ะ
N: ไม่โหดหรอกพี่ ไม่งั้นมันยิงพวกเราได้อีกเป็น 10
G : เอาพระพุทธชินราชไหมวะ พี่มีนะ เดี๋ยวถอดให้เลย สร้อยทองไม่ให้นะเว๊ย ฮ่า ๆ ๆ ๆ
N: ไม่เอาอ่ะพี่ เก็บไว้เหอะ คนที่มันจะตายผมเห็นแม่ngห้อยทุกอย่าง ทั้งเกราะ ทั้งพระ กระจายหมดพี่
B : แล้วมีสวัสดิการไหมวะ แบบค่าเสี่ยงภัยอะไรประมาณนี้
N : ไม่มีอ่ะพี่ ได้เงินเดือนธรรมดานี่แหละเค้าว่าไม่มีงบ แต่มีประกันชีวิตให้นะ ถ้าตายห่าไปที่บ้านก็ได้แสนนึง
ตำรวจดิพี่สบาย สวัสดิการเพียบ รอทหารเคลียร์หมด เข้าไปถ่ายรูปกะนักข่าวอย่างเดียวเลย แล้วก็กลับบ้านนั่งรอยศขึ้น
ถ้าไม่ทะลึ่งออกไปไหนดึก ๆ คนเดียวไม่ตายหรอกพี่
T: แล้วถ้าพ้นเกณฑ์มืงจะไปสอบเป็นพวกนายสิบอะไรรึปล่าววะ
N : ไม่เอาอ่ะพี่ เงินเดือนพอ ๆ กะพนักงาน 7-11 ผมทำงาน 7-11ดีกว่า ไม่ต้องวิ่งหนีลูกปืนและระเบิด
พอมันรู้ว่าเราโมฯรถให้กันแรงระเบิดได้ 5 กิโล พวกแม่ng อัดดินมา 15 กิโลเฉย วันนั้นHumvee ที่ผมนั่งพลิกเลยนะพี่
ดีนะ มันพลิกเฉย ๆ เลยยังพอยิงสวนได้ ไอ้พวกไปกะรถปิคอัพนี่ ลอยอย่างสูง ผมเคยขี่มอเตอร์ไซค์ตามหลัง แม่ngลอยสูงจริง ๆ
พี่ ฮ่า ๆ ๆ ๆ
T : ตลกเหรอวะเนี่ย
N : แต่เดี๋ยวดูตอนพ้นเกณฑ์อีกทีพี่ คิดไว้เยอะไม่ได้ เดี๋ยวอีก 4-5 เดือนถ้าถ้าผมมาเตะบอลกะพวกพี่อีกรอบ ค่อยมาคุยกันเรื่องผมจะทำมาหาแดกอะไรดีกว่า
T: เออ ว่ะ ให้รอดเว๊ย
G : พระคุ้มครองนะมืง
N : ขอบคุณครับพี่
B :เออป่ะ 5 โมงละ เตะบอลดีกว่า
นี่เป็นบทสนทนากับรุ่นน้องคนหนึ่งซึ่งเล่นบอลที่สนามเดียวกันมาหลายปี แต่เค้าติดเกณฑ์ทหารโดยถูกส่งลงไปประจำการที่ 3 จังหวัดชายแดน
ไม่ รุ้จะแนะนำมันยังไง ไม่รุ้จะช่วยมันยังไง ได้แต่รับรู้และนำมาบอกเล่าให้เพื่อน ๆ ชาวไทยคนอื่นได้รับรู้ถึงชีวิตทหารเกณฑ์ที่จะถูกส่งไปลาดตระเวน
ถูก ส่งไปตายก่อนเมื่อเกิดเหตุ ตอนคุยกับมันน่ะสนุกสนานครับ แต่ผมเชื่อว่า พอกลับบ้านไปแล้วมีเวลานอนคิด แต่ละคนที่ร่วมสนทนากับน้องเค้า
คง ต้องเกิดความรู้รู้สึกอะไรในใจบ้างไม่มากก็น้อย จากเด็กธรรมดาที่เล่นฟุตบอลด้วยกัน เล่นวินนิ่ง เล่นเกมเหมือนเด็กทั่วไป จีบสาว มีแฟน ต้องไปสู่พื้นที่
ที่มีความขัดแย้งรุนแรง เศร้าว่ะครับ

กะลังอยากเอามาลงให้พี่น้องได้อ่านกันพอดีเลยคับ
แม่งสุดจิงๆอ่ะ

อ่านแล้วแม่ง..งงงง

อยากให้ภาคใต้สงบสุขโดยเร็วจัง...

ขอบคุณมาก..

กระทู้ดีขึ้นไป

ทำไงได้มันยิงทหารเราตายคนข้างหลังเค้าจะได้ไรมั่ง กลับมาพิการจะได้อะไรมั่ง

มีอะไรที่ตอบแทนความเสียสละต่อชาติบ้านเมืองของเค้ามั่ง

แต่พอเราจะใช้มาตรการเด็ดขาดพวกคุ้มครองสิทธิมนุษยชนก็ออกมาต่อต้านว่ารุนแรงไร้วัฒนธรรม ญาติโกโหติกา มึงไมได้ลงไปเสี่ยงนิ

ไม่ลองคิดถึงพวกที่ต้องลงไปเสี่ยงเป็นเสี่ยงตายดูมั่ง

เฮ้อออออออออออออ ศิวิไลซ์เกินไปมันก็อย่างนี้แหละพี่น้อง

คนเป็นไม่ได้เห็น คนเห้นไม่ได้เป็น

เป้นไรเนี่ยกูพักนี้ชักสาระเยอะ งง

น่าจะจับไอ้เด็กเหี้ย เด็กแว้น ไปรบกับแม่ง

พวกเด็กขาใหญ่ตามซอย เก๋านักไอ้สัดลงไป

เขร้ กูไปเตะบอลเก่งกันนักแทงกู

น่าจะจับแม่งส่งลงที่ปะดังเบซา

แม่งจะได้รู้บ้าง ว่าความรักชาติมันเป็นไง

ไอ้พวกนั้นแม่งก็เหี้ยไรไม่รุ้

อยากรู้เหตุผลแม่งจริง ๆ ว่าความจริงมันต้องการอะไร

ใครหนุนหลัง แม่งคงเหี้ยมากกกกกก

พูดแล้วโมโห สัดเอ้ย ขับเครื่องบินทิ้งละเบิดหมูใส่แม่งเลย

โหดสัด

น่าจะจับไอ้เด็กเหี้ย เด็กแว้น ไปรบกับแม่ง

พวกเด็กขาใหญ่ตามซอย เก๋านักไอ้สัดลงไป

เขร้ กูไปเตะบอลเก่งกันนักแทงกู

แม่งจะได้รู้บ้าง ว่าความรักชาติมันเป็นไง

อยากรู้เหตุผลแม่งจริง ๆ ว่าความจริงมันต้องการอะไร

ใครหนุนหลัง แม่งคงเหี้ยมากกกกกก

พูดแล้วโมโห สัดเอ้ย ขับเครื่องบินทิ้งละเบิดหมูใส่แม่งเลย

โหดสัด

ก็ไอ้คนที่แทงพี่เนี่ยแหละมั่งนั่งคุยกับไอ้ N อยู่

555555555555555 :biggrin: :biggrin: :biggrin:

โหดสัด
เก๋าสัดๆอะ...
สู้ต่อไปคับ รั้วของชาติ

ปัญหานี้พูดง่ายๆ เลยว่าจบยาก
เหมือนพวกผู้ก่อการร้าย ทำลายล้างกันไปมา ทำได้แล้วก็จะทำอีก
โดยที่ไม่รู้เหตุผลว่า ทำไปแล้วต้องการอะไรกลับคืนมา

ฝ่ายตรงข้ามมันก็ฆ่า เชื้อชาติเดียวกันแต่ไม่ได้เข้าแนวร่วมด้วย มันก็ฆ่าอีก เป็นแบบนี้เรื่อยไป

ผมชอบเรื่อง "THE KINGDOM" มากๆ ลองไปหาดูกันนะครับ

ปัญหานี้พูดง่ายๆ เลยว่าจบยาก
เหมือนพวกผู้ก่อการร้าย ทำลายล้างกันไปมา ทำได้แล้วก็จะทำอีก
โดยที่ไม่รู้เหตุผลว่า ทำไปแล้วต้องการอะไรกลับคืนมา

ฝ่ายตรงข้ามมันก็ฆ่า เชื้อชาติเดียวกันแต่ไม่ได้เข้าแนวร่วมด้วย มันก็ฆ่าอีก เป็นแบบนี้เรื่อยไป

ผมชอบเรื่อง "THE KINGDOM" มากๆ ลองไปหาดูกันนะครับ

ช่ายยย ๆๆ หนังเรื่องนี้ ชอบเหมือนกัน เดอะ คอนด้อม ...

เลือดสาดเลย ...

ปล. ใครต้องการหนังที่พี่แชมบอก มีแหล่ง โหลด

ช่ายยย ๆๆ หนังเรื่องนี้ ชอบเหมือนกัน เดอะ คอนด้อม ...

เลือดสาดเลย ...

ปล. ใครต้องการหนังที่พี่แชมบอก มีแหล่ง โหลด

ฟรายยยยยยยย หลังๆเค้านิยมดู เดอะเสียบสด โหดๆ(เลือด)แตกในเห็นๆ

55555555555555 :wink: :wink: :wink:

ไป อ.โคกโพธ์ ปัตตานีทุกปีอ่ะ นั่งกินเหล้าหน้าบ้านกับน้องยังต้องเอา
ปืนไว้ในวงเหล้า เพื่อไว้เพราะไอ้ที่เดินผ่านหน้าบ้านแต่ละคน.........

ขอให้พระคุมครองนะครับ

เล่าเรื่องได้สนุกจริงๆ.....จะติดตามผลงานครั้งต่อไป ..

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม