จุดแต้มสีตรงขอบยาง มีใว้เพื่ออะไร???

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A31508
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A31508

พยามจะเป็นvip ให้เต็มตัว
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
17 ก.พ. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
เพื่อนๆพี่ๆเคยสังเกตุกันบ้างมั๊ยว่าตอนเราซื้อยางมาใหม่ๆจะมีจุดแต้มสีมาให้ แต่ไม่รู้เหมือนกันว่ามันมีมาเพื่ออะไร ผมเพิ่งได้ความรู้มาใหม่เลยอยากเอามาเล่าสู่กันฟังครับ
จุดแต้มสีที่ทางบริษัทยางแต้มมาให้ก็เพื่อให้ช่างที่ใส่ยางได้สังเกตุเห็นจุดที่รองรับลมยางที่วิศวกรออกแบบมาเพื่อเป็นจุดที่แข็งแรงกว่าบริเวณทั่วไปอยู่นิดหน่อย หรือที่ถูกต้องง่ายๆคือช่างที่ใส่ยางควรจะใส่ยางโดยให้จุดแต้มสีบนขอบยางนั้นตรงกับบริเวณจุ๊บเลสที่เราอัดลมเข้าไปในตอนแรก แต่ว่าถ้าถามว่าเราใส่ไม่ตรงเป็นไรมั๊ยส่วนตัวผมว่าไม่เห็นผลหรอกครับ(เพราะช่างที่ร้านยางผมว่าส่วนใหญ่ก็ไม่รู้) แต่ที่รู้จากวิศวกรบริษัทยางเขาว่าเพื่อให้ใช้ยางอย่างเต็มประสิทธิภาพ ควรเติมและใส่ยางให้จุดแต้มสีให้ตรงกับจุ๊บเติมลม และที่สำคัญเขาบอกว่าลดเปอร์เซ็นต์ที่ยางจะระเบิดกลางทางถึง 15%เชียวนะครับ
ถูกผิดขออภัย

โหจ๊าบ ไอ้ผมก็ว่า ชอบเห็นมันมีจุดสีขาว สีเหลือง สีชมพูอะ นึกว่ามันเปื้อน 555

นึกว่ามีเอาไว้กันพวก qc มันหลับ เลยต้องให้มันเอาสีแต้มยางทุกเส้น

ไม่เคยได้เห็นจุดสีเลย
ล่อยางเปอร์เซ็นตลอดเลยอ่ะ
เง้อออออ

• กระทู้ ผู้เขียน
อย่าว่าโง้นงี้เลยนะ
ไอ่กระป๋มก็เพิงจะรู้
ถ้าไม่เปิดประเด็นถาม
เพื่อนที่เป็นวิศวะ อยู่ที่ goodyear
กรูก็โง่อยู่อีกนานเหมือนกัน :brick:

ไม่เคย เห็นเลย สงสัยเค้าแต้ม จุดสีดำมา 555++

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม