เกียร์ Auto ออกตัวที่เกียร์สูง เป็นเพราะอะไรครับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A31140
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A31140

สมาชิกชมรมเซฟิโร่-ไทยแลนด์
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
19 พ.ย. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
เครื่ิอง 25 det a/t วิ่งในเมื่องไม่ค่อยเป็นครับ จะเป็นก็ตอนออกต่างจังหวัด หรือวิ่งทางยาวไกลๆ. พอไฟรูปเครื่องโชว์ก็จะเป็นเลย ต้องดับเครื่องแล้วสตาร์ใหม่ถึงจะหาย ครับ :coolly-0023:

เป็นเหมือนกันเลย ....รอตอบด้วย...

ยังรอ. อยู่ครับแถมได้เพื่อนรวมอีก

ขอโทษนะครับ อะไรคือออกตัวที่เกียร์สูงอะครับ ผมไม่เข้าใจความหมายอ่ะ จะได้ตามอาการต่อไปกันถูก

แก้ไขล่าสุด:
คือจากปกติเกียร์ auto จะออกตัวมันจะต้องออกที่เกียร์ 1แล้วไปจนถึง2 3 4 แต่มันออกตัวที่หน้าจะประมาณเกียร์ 3แล้วเกียร์็จะไม่เปลื่ยนไปไหนเลย จะทำให้หายก็ต้องดับสวิทช์กุญแจแล้วสตาร์ใหม่จนกว่าไฟเครื่องไม่กระพริบ อาการจะเป็นตอนที่เราวิ่งทางยาวๆหรือทางไกลๆ จะเป็น วิ่งในเมืองไม่ค่อยเป็น:coolly-0043:

เครื่องวางมานานแล้วหรือยังครับ แล้วแก้อาการเบื้องต้นไปบ้างหรือยัง และบริโภคแก๊สด้วยหรือเปล่า

ตอนนี้คงได้แนะนำเบื้องต้น บางอย่างถ้าทำไปแล้วหรือยังไม่ได้ทำ ก็ลองพิจารณา แชร์ๆกันดูครับ

ถ่ายน้ำมันเกียร์และเฟืองท้ายใหม่(เต็มระบบ)
ไล่ดูระบบไฟของกล่องเกียร์ว่าวายครบหรือไม่ และใช้เกียร์ตัวไหนอยู่อ่ะครับ
ระบบระบายความร้อน ออยเกียร์ ไล่ถ่ายน้ำใหม่ให้ดีๆ
รอบเครื่องของแต่ละเกียร์ ปกติดีหรือไม่ ตอนที่มีอาการอ่ะครับ

ถ้าอาการไม่เป็นทุกอย่างปกติหมด แก๊สไม่กิน เกียร์เปลืยนก็ปกติตามรอบเครื่องดี เกียร์+กล่องตรงรุ่น ใส่ออยเกียร์แยก น้ำมันเปลืยนทุก 20000 กม แต่อาการที่จะเป็นต้องวิ่งเกิน130ขึ้นไปแล้วต้องรากยาวๆด้วยถึงจะอาการออก....ครับแต่สายไฟเกียร์ไม่แน่ใจว่าครบป่าวเพราะมันเป็นบ้างไม่เป็นบ้าง....ครับ

ของผมเป็นประมาณว่า วิ่งๆแล้วไม่ยอมเปลี่ยนเกียร์เนี่ยสิคับ ..
แต่นานๆเป็นที ไม่รู้ว่าเกียร์ใกล้จะไปหรือยัง :coolly-0007:

เครื่ิอง 25 det a/t วิ่งในเมื่องไม่ค่อยเป็นครับ จะเป็นก็ตอนออกต่างจังหวัด หรือวิ่งทางยาวไกลๆ. พอไฟรูปเครื่องโชว์ก็จะเป็นเลย ต้องดับเครื่องแล้วสตาร์ใหม่ถึงจะหาย ครับ :coolly-0023:
อาการเหล่านี้ออกตัวครั้งแรกส่วนมากจะเปลี่ยนครบ พอเบรคแล้วออกใหม่จะคาอยู่ที่เกียร์ 3 จะเร็วหรือช้่กูก็ไม่เปลี่ยน เช็คเบื้องต้นน่ะครับ ติดเครื่องแล้วกดสวิทย์ไปตำแหน่ง power ดูไฟที่หน้่าปัทย์ว่าติดไหม ถ้าไม่ติด ให้เปลี่ยนกล่องเกียร์ใหม่หายครับ แต่จะหายนานไหมตอบไม่ได้ ขึ้นอยู่กับความสมบูรณ์ของสายไฟครับ

ใช่เลย..อาการตามนี้เลย ขอถามต่อนะครับ ถ้าวายสายเกียร์ไม่ครบอาการจะเป็นตลอดไม่ครับ เพราะมันเป็นตั้งแต่วางเครื่องแล้ว จากเดิม 20โบ เปลืยนเป็น 25โบ แต่สายไฟที่กล่องเกียร์ไม่ได้ยุ่งแค่เปลืยน.กล่องเกียร์25โบเท่านั้น ครับ....(แมว กับ หมามันจะกัดกันไมนิ ) อันนี้แซวเล่นนะ

แก้ไขล่าสุด:
ใช่เลย..อาการตามนี้เลย ขอถามต่อนะครับ ถ้าวายสายเกียร์ไม่ครบอาการจะเป็นตลอดไม่ครับ เพราะมันเป็นตั้งแต่วางเครื่องแล้ว จากเดิม 20โบ เปลืยนเป็น 25โบ แต่สายไฟที่กล่องเกียร์ไม่ได้ยุ่งแค่เปลืยน.กล่องเกียร์25โบเท่านั้น ครับ....(แมว กับ หมามันจะกัดกันไมนิ ) อันนี้แซวเล่นนะ
ไม่เป็นตลอดครับ มันมีเงือนไขอื่นๆมาเกี่ยวด้วยครับ จะครบหรือไม่ครบไม่ได้อยู่ที่ปลั๊กกล่องเกียร์ครับ อยู่ที่ตอนวายสายไฟเครื่องครับว่าจะครบไหม และถ้าครบ กล่องเครื่องใช่กล่อง A/T ไหมถ้าไม่ใช่สัญญาณบางอย่างก็ขาดหายไปครับ

ไม่เป็นตลอดครับ มันมีเงือนไขอื่นๆมาเกี่ยวด้วยครับ จะครบหรือไม่ครบไม่ได้อยู่ที่ปลั๊กกล่องเกียร์ครับ อยู่ที่ตอนวายสายไฟเครื่องครับว่าจะครบไหม และถ้าครบ กล่องเครื่องใช่กล่อง A/T ไหมถ้าไม่ใช่สัญญาณบางอย่างก็ขาดหายไปครับ

:coolly-0033::coolly-0005:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม