***ถามเรื่องอายุการใช้งานของน้ำมันเครื่อง

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ panpravong
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

panpravong

Active member
Register
เข้าร่วม
9 เม.ย. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
ผมอยากถามเรื่องอายุการใช้งานของน้ำมันเครื่องอะครับ (mobil 1 5w-50)
ที่รู้ ๆ ก็คือ 10,000 โล
แต่ผมจะถามถึงรถที่ไม่ค่อยได้วิ่งแบบว่า 1 ปี 2 ปี วิ่งไม่ถึง 10,000 โล อะครับ
มีบางคนบอก 3 เดือนก็ให้เปลี่ยนได้แล้ว จริงหรือครับ!!! ผมว่ามันน้อยไปเพราะ 3 เดือนนี่ 500 โลยังไม่ถึงเลยมั้งครับ
หรือมีหลักการดูยังไง แรงดันไม่ถึงเท่าไหร่จะเป็นอันตรายต่อเครื่องยนต์
อันล่างนี่คือกระทู้ที่มีคนบอกว่า 3 เดือนควรเปลี่ยน
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=70443

รถผมก็วิ่งน้อยครับ ปีนึงยังไม่ถึงหมื่นโลเลย(น่าจะประมาณ 5 พันโลก็ไม่น่าถึง) ผมก็เลยยึดว่า 1 ปีเปลี่ยนน้ำมันเครื่องทีนึงครับ

ส่วน 3 เดือนเปลี่ยน ความเห็นส่วนตัวว่ามันเร็วไปหน่อยน่ะครับ

3-5 เดือนก้อได้คับ แต่รถใช้น้อยมากเลยนะคับ 3 เดือนวิ่งไม่ถึง500โล

ถ้ารักรถอยากให้อยู่กับเรานานๆก้อเปลี่ยนบ่อยๆคับ เ็ป็นผมใช้แค่ตัวธรรมดาก้อพอคับ

ถ้าใช้รถน้อยขนาดนี้นะคับ เน้นขยันเปลี่ยนบ่อยๆคับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม