ล้อหลังซ้ายแบะ... ขวาตรง??

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A311251
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A311251

สมาชิกชมรมเซฟิโร่-ไทยแลนด์
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
30 ส.ค. 2008
  • กระทู้ ผู้เขียน
ไปตั้งศูนย์ 2 แล้ว รอบแรกเปลี่ยนยางเลยตั้ง รอบนี้เมื่อตั้งเพราะใส่โช็คใหม่มา

กะว่าให้ชางดูล้อให้ ปรากฏว่าช่างบอกปรับได้แค่นี้ คือหลังซ้าย ถ้ามองจากหลังรถ เห็นเลยว่าแบะเอียงติดลบเลย ส่วนด้านขวา มองยังไงก็ตรง

แต่ตอนช่างปรับ มองก็มองดูแล้วว่า ช่างปรับให้มันเท่ากัน ถึงแม้ว่าจะติดลบถึง -2.7 :coolly-0040:

จึงอยากถามว่า ถ้าผมเปลี่ยนห่วงหลังใหม่แบบซิ่ง แล้วหาค้ำล่าง หรืออะไรก็แล้วแต่ที่เปลี่ยนแล้วปรับมันให้ติดลบน้อยกว่านี้จะได้ไหมครับ จะต้องเปลี่ยนอะไรบ้าง ขอบคุณคร้าบ ล้อ 18" 9.5 นิ้ว :coolly-0034:

เปลี่ยนห่วงแต่งอย่างเดียวก็น่าจะจบครับ แต่ถ้าไม่อยากเปลี่ยนลองรื้อห่วงเดิมมาดูก่อนบูชท์หลวมแล้วมั้ง ถ้าเป็นแบบนี้ห็หาซื้อห่วงเดิมที่บูชท์ยังดีอยู่มาใส่
ปล.เวลาไขน๊อตที่ล๊อคห่วงตรงตัวตั้งระยะต้องไขน๊อตตัวเมียออกแล้วปรับตั้งโดยไขน๊อตตัวผู้ เคยเห็นช่าง (เถอะบางคน) ไขน๊อตตัวผู้ไขจนหลุดจากเดือยล๊อคที่ตั้งระดับแล้วก็บอกว่าตั้งไม่ได้ก็มีครับ

ปล.วันนี้มีเรื่องเล่า ซื้อหม้อลมเบรคไปใส่ ใส่เสร็จโทรมาถามบอกว่าไล่ลมไม่ได้ เราก็สอบถามไปเรื่อยว่ามีตรงไหนรั่วบางไหม บอกว่าไม่รั่ว เหยียบจมๆ เอะใจเลยถามสต๊าทเครื่องแล้วไล่ลมหรือเปล่า เค๊าบอกว่ายังไม่ได้สต๊าทเครื่อง เอวังก็มีด้วยประการฉะนี้

• กระทู้ ผู้เขียน
ขอบคุณคร้าบป๋า... สงสัยต้องโดนห่วงใหม่แล้ววว ป๋ามีขายป่าวคับ อิอิ

ส่วนช่างร้านป๋า ร้านแถวไหนครับ.... จาได้ไม่ไปเข้า เหอ เหอ เหอ:coolly-0025:

ถ้าล้อเอียงไม่เยอะ เอาห่วงเดิม สไลด์รูน๊อตเอาก้อได้ครับ ไม่เปลืองตังค์ด้วย

ผมไปเคยไปตั้งศูนย์ที่ร้านชื่อดังแถวห้วยขวางก็เป็นเหมือนกับคุณนี่แหละครับ
คือเดินไปท้ายรถแล้วมองยังไงก็ไม่เท่าคือล้อด้านซ้ายเอียงล้อด้านขวาตรง
ซึ่งผมได้ใส่ห่วงหลังและแขนสั้นแบบปรับได้ไปแล้วถามเจ้าของร้านก็ยืนยันว่าเท่าแล้วตรงแล้ว
พอไปร้านใหม่ย่านบางพลัดให้เขาวัดค่าก่อนตั้งและหลังตั้งศูนย์มาเทียบกันซึ่งค่าที่วัดได้ก่อนตั้ง
ไม่เท่ากันเลยสักมุมทั้งล้อคู่หน้าและคู่หลังข้างซ้ายและข้างขวาก็เละไม่เป็นท่าเลยครับ
เข้าใจว่ามุมล้อมันอาจจะต่างกันเล็กน้อยก็พอรับได้แต่นี่มันเละไปหมดครับ
เสร็จแล้วตั้งศูนย์ที่ร้านใหม่ปรากฏว่าล้อหลังมันกลับมาเท่ากันได้อย่างไม่น่าเชื่อ
ทั้งๆที่ไม่ได้เปลี่ยนชิ้นส่วนใดๆเลยครับ ซึ่งรุ่นพี่ผมได้บอกว่าเครื่องตั้งศูนย์ที่เป็นระบบคอมพิวเตอร์
เลเซอร์ในการวัดมุมล้่อจะต้องทำการรีเซ็ทเครื่องอยู่เสมอเพื่อไม่ให้เครื่องมันจำค่า Error ที่ทำให้
การวัดมุมล้อผิดเพี้ยนไป ขาดความแม่นยำและเที่ยงตรงครับ ซึ่งร้านส่วนใหญ่ที่ใช้เครื่องแบบนี้จะ
ไม่ค่อยทำการรีเซ็ทสักเท่าไหร่ครับ อย่างกรณีนี้คือล้อเอียงแต่เครื่องมันอ่านค่าได้ว่าล้อตรง
ประมาณนี้ครับ ต้องศึกษาและใช้อุปกรณ์ช่วงล่างที่ดีครับรับรองจบแน่ๆครับ

ผมไปเคยไปตั้งศูนย์ที่ร้านชื่อดังแถวห้วยขวางก็เป็นเหมือนกับคุณนี่แหละครับ
คือเดินไปท้ายรถแล้วมองยังไงก็ไม่เท่าคือล้อด้านซ้ายเอียงล้อด้านขวาตรง
ซึ่งผมได้ใส่ห่วงหลังและแขนสั้นแบบปรับได้ไปแล้วถามเจ้าของร้านก็ยืนยันว่าเท่าแล้วตรงแล้ว
พอไปร้านใหม่ย่านบางพลัดให้เขาวัดค่าก่อนตั้งและหลังตั้งศูนย์มาเทียบกันซึ่งค่าที่วัดได้ก่อนตั้ง
ไม่เท่ากันเลยสักมุมทั้งล้อคู่หน้าและคู่หลังข้างซ้ายและข้างขวาก็เละไม่เป็นท่าเลยครับ
เข้าใจว่ามุมล้อมันอาจจะต่างกันเล็กน้อยก็พอรับได้แต่นี่มันเละไปหมดครับ
เสร็จแล้วตั้งศูนย์ที่ร้านใหม่ปรากฏว่าล้อหลังมันกลับมาเท่ากันได้อย่างไม่น่าเชื่อ
ทั้งๆที่ไม่ได้เปลี่ยนชิ้นส่วนใดๆเลยครับ ซึ่งรุ่นพี่ผมได้บอกว่าเครื่องตั้งศูนย์ที่เป็นระบบคอมพิวเตอร์
เลเซอร์ในการวัดมุมล้่อจะต้องทำการรีเซ็ทเครื่องอยู่เสมอเพื่อไม่ให้เครื่องมันจำค่า Error ที่ทำให้
การวัดมุมล้อผิดเพี้ยนไป ขาดความแม่นยำและเที่ยงตรงครับ ซึ่งร้านส่วนใหญ่ที่ใช้เครื่องแบบนี้จะ
ไม่ค่อยทำการรีเซ็ทสักเท่าไหร่ครับ อย่างกรณีนี้คือล้อเอียงแต่เครื่องมันอ่านค่าได้ว่าล้อตรง
ประมาณนี้ครับ ต้องศึกษาและใช้อุปกรณ์ช่วงล่างที่ดีครับรับรองจบแน่ๆครับ
ร้านที่ไปตั้งแถวไหนอะครับ แล้วร้านแถวบางพลัด ชื่อร้านไรครับ อยากไปตั้งบางครับอยู่แถวนี่พอดี:coolly-0023:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม