ช่วยทีครับ รถควัญขาว น้ำหม้อน้ำหาย กลิ่้นเบนซินหนา

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ someonedrivecef
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

someonedrivecef

Register
เข้าร่วม
2 พฤษภาคม 2008
  • กระทู้ ผู้เขียน
สวัดดีครับพี่ๆ คืออยากจะขอปรึกษาเกี่ยวกับปัญหา ที่เป็นอยู่หน่อยครับ
คือ ผมใช้ เครื่อง 2J GTE เดิม ติดแก็ส ตอนนี้ประสบปัญหา
1.ควันขาว ไหลออกมาจากท่อ (ทั้งแก็สและน้ำมันยางตีนวาวล์เคยเปลี่ยน2ปีก่อน)
2.มีกลิ่นเบนซินหนามากครับ
3.มีน้ำหยดบริเวณใต้หม้อน้ำ (เช็คแล้วหม้อน้ำไม่รั่วครับ)
4.มีอาการน้ำหายประมานเกือบ ลิตร ครับ

อาการก่อนหน้านี้คือใช้ได้ปกติ แต่มี อยู่วันนึงที่ อยู่ๆ เครื่องเกิดอาการสะดุด
รอบเดินเบาสวิง 300-1200 เร่งไม่ขึ้น แต่พอดีถึงบ้านแล้วเลยจอด
พอวันต่อมาก็หายเป็นปกติ เลยได้ทำการถอดเซนเซอร์วอม มาล้างก็ใช้ได้ปกติครับ
จนมาเมื่อวันเสาร์ที่อยู่ดีๆสตาส์มีอาการควันไหล ออกมาครับ และกลิ่นน้ำมันเบนซินหนามากในห้องเครื่อง เลยทำการถอดกล่องECU ออกมาดู ก็ปกติครับไม่มีคราบน้ำหรือกลิ่นไหม้ ใส่กลับเข้าไป ควันน้อยลง กลิ่นเบนซินในห้องเครื่องหายไป แต่ควันยังคงไหลอยู่ วอมจนเครื่องตันเป็นแก็ส ก็มีอาการเบาดับ เลยลองสตาส์ด้วยแก็สดู ได้ปกติ แต่ก็มีอาการควันไกลอยู่ครับ และก็ลองสตาร์น้ำมันและตัดเป็นแก็สอีกครังก็ปกติ แต่ควัญก็ยังไหลอยู่ครับ รวมเวลาที่ทดสอบเดินเบา ราวๆ30นาที (ควัญไหลตลอดเวลา)ก่อนทำการเช็คผมวัดน้ำมันเครื่องอยู่ในระดับปกติ
ที่สั่งเกิดผิดปกติคือมีเสียงเหมือนเสียงรั่ว ของอะไรบางอย่างทางฝั้งเทอร์โบ บริเวณ ซุ่มล้อและใต้ทองรถ (ไม่สามารถระบุที่แน่นอนได้ครับ)
ไม่ทราบว่า อาการ นี้เป็นอะไรครับ
1.ปะเก็นฝาสูบรั่ว
2.ยางตีนวาวล์ไปแล้ว
3.เทอร์โบพัง
4.ECUพัง

ช่วยทีครับใช้งานปกติเพิ่งมามีอาการเมื่อวันเสารนี้เองครับ
ขอบคุณพี่ๆมากครับ

ความคิดผม ผมว่าประเก็นฝาไป แต่ มันก็เช็คพรายน้ำที่หม้อน้ำได้นะ ลองเช็คดูก่อน
เบ็นซิลหนา เซนเซอร์จับส่วนผสม มีอันเป็นไปรึเปล่า (ออกตัวก่อนไม่ได้ขับ j )
หม้อน้ำมไม่รั่วก็ต้องหารอยน้ำให้เจอ ว่าเริ่มจากตรงไหน ฝาหม้อน้ำเก็บแรงดันไม่อยู่รึเปล่า

• กระทู้ ผู้เขียน
จอดอยู่ดีๆอาการหายเฉยเลยครับ งงมาก จะรถไก่ย่าง กลายเป็นรถปกติ กลิ่นเบนซินหาย น้ำมันเครื่องไม่ขาดหม้อน้ำเท่าเดิม งงมากครับ

ผีหลอกกกกกก

น่าจะกล่อง ลอง search คำว่าซ่อมกล่อง ecu JZ ใน google ดูครับ

เดาว่ากล่อง ระบบwire สายเข้ากล่องอุปกรณ์ต่าพ่วงเข้ากล่อง สลับกล่องกะเพื่อนๆ ลองดูก่อนครับ ขอให้หายไวๆ

ลองเช็คท่อยางอินเตอร์ดูยังครับ อาจมีรอยฉีกขาด เหล็กรัดหลวม เวลาขับบางจังหวะไปบิดให้มันเปิดออกมันก็สะดุดทันที แถมกลิ่นเบนซินก็อาจมีได้เพราะส่วนผสมหนา แต่พอบางจังหวะจอดนิ่งๆแล้วรถไม่ได้ขยับรอยรั่วมันเลยคืนกลับมาที่ประกบกันที่เดิม รถก็กลับมาเดินปกติเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น
ส่วนเรื่องน้ำรั่วคิดว่าไม่น่าจะเกี่ยว น้ำหยดแถวๆใต้หม้อน้ำแต่เช็คแล้วหม้อน้ำ กับท่อยางต่างๆไม่ได้รั่วก็เหลือตัวการอีกตัวคือฝาหม้อน้ำมันเริ่มเสื่อมสภาพ น้ำก็จะแอบดันเรื่อยๆเวลาที่เราขับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม