แปลกแหวกแนว ถามหน่อยครับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A31849
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A31849

ขุนพลริมฝั่งทะเลตะวันออก
สมาชิกทีมงาน
Cefiro-Thailand Staff
เข้าร่วม
9 เม.ย. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
ใครจอดรถที่บ้าน แล้วมีนกกระจิบนกกระจอกมารบกวนบ้างครับ มูลจากสัตว์จำพวกนี้ พอมันหย่อนตูดใส่รถเราแล้ว เราก็เอาน้ำลูบๆออกไป แต่มีวิธีไหนบ้าง ที่ใช้ได้ผลจริงๆ คืออยากให้มันออกไปจากโรงรถเราเลยอ่ะครับ(ลดน้อยลงไปก็ยังดี) ทำยังไงได้บ้าง :coolly-0004:

ปล.เคยอ่านพวกผลิตภัณฑ์เจลไล่นก ไม่รู้ว่าได้ผลจริงหรือเปล่า ขอคำแนะนำจากทุกคนด้วยครับ

เคยที่บ้านหลังเก่า นกพิราบ ซื้อใน ไดโซ้ อะครับ ก้อนไล่นกพิราบ ก็วาง หรือหาอะไรมาแขวน ให้มันมีอากาศผ่านได้ แต่ใช้ได้แปปเดียวเกือบเดือนมันจะระเหยหมด เทคนิค แขวนหลายๆจุดที่นกบินผ่าน ปล.นกอื่นไม่รู้ใช้ได้อะป่าว....... /เสริม ก้อนไล่นกกลิ่นเหมือน การะบูน อะ อาจมาใช้แทนกันได้ อันนี้ไม่แน่ใจครับ ลองดู /

เคยที่บ้านหลังเก่า นกพิราบ ซื้อใน ไดโซ้ อะครับ ก้อนไล่นกพิราบ ก็วาง หรือหาอะไรมาแขวน ให้มันมีอากาศผ่านได้ แต่ใช้ได้แปปเดียวเกือบเดือนมันจะระเหยหมด เทคนิค แขวนหลายๆจุดที่นกบินผ่าน ปล.นกอื่นไม่รู้ใช้ได้อะป่าว....... /เสริม ก้อนไล่นกกลิ่นเหมือน การะบูน อะ อาจมาใช้แทนกันได้ อันนี้ไม่แน่ใจครับ ลองดู /
ขอบคุณมากครับ :coolly-0033: กลับบ้านมาทีไร มันต้องมีสักก้อนสองก้อนทุกวัน

ขอความเห็นท่านอื่นๆเสริมด้วยนะครับ เดี๋ยวจะวางให้หมดทุกแบบเลย กลายเป็นบ้านสมุนไพรไปซะงั้น:coolly-0028:

ปล.บ้านผมมีทั้งนกพิราบ ทั้งกระจิบกระจอก ไหนจะกระจ้อนอีก เยอะจริง T-T

ผมว่าเปนหลังคาที่จอดรถหรือป่าวคับถ้ามันเกาะได้มันก็จะมาอยู่เลื่อยๆนะคับถ้ามันไม่มีที่ให้เกาะผมว่ามันน่าจะบินผ่านไปนะคับ:coolly-0003:

ลองเปิดเป็นร้านอาหารป่าดูครับ วัตถุดิบมีอยู่แล้ว ฟรีด้วยอีกต่างหาก
อาจจะเป็นพวกพิราบน้ำแดง กระจิบทอดกรอบ กระจอกลุยสวน อะไรประมาณน้านนนนน
ดูดิมันจะยังอยู่อีกมั๊ย555:coolly-0010:
หรือจะเอาวิธีแบบยั่งยืนคงทน กั้นลูกกรงเลย แล้วปล่อยงูเหลือมเข้าไป รับลองสูญพันธุ์

แสดงว่าหลังคาที่จอดรถไม่ได้ตีฝ้าปิดใช่มั๊ยป้อง ของพี่เคยเป็นแบบนี้แหละ นกกระจอกก็จะมาเกาะขื่อ แปไม้ หรือ เหล็กตัว C แล้วแต่โครงหลังคา บางทีมาบ่อยถึงขนาดทำรังเลยก็มี แล้วมันก็ขี้ลงมา

ระวังนะป้องบางทีมันไปกินไรมาไม่รู้ ขี้ลงมานี่กัดแล็คเกอร์สีรถด่างเลยนะ ของพี่โดนมาแล้ว

สุดท้ายยอมตัดใจแก้ โดยตีฝ้าปิดหมดเลย ปัญหาขี้นกก็หายไป :coolly-0003:

แต่ปัญหาใหม่ที่ตามมาคือ ขี้จิ้งจกครับ :coolly-0027:

อ่ะเอาจริงล่ะ
ที่เห็นมาแล้วได้ผลจริงจังเลยนะ
ที่ผมอยู่เนี่ย เค้าจะใช้เศษอะไรยาวๆไม่เกิน2นิ้ว นึกถึงขนแปลงสีฟันน่ะ ชี้โด่ชี้เด่
แล้วแปะเอาไว้ตาม ขื่อ คาน คว... นกมันจะเกาะไม่ได้
เพราะมันจะทิ่มรูตรุ๊ดนก มันก็จะไม่เกาะ นอกจากนกเกย์ ก็อาจจะมากันเยอะหน่อย
ไอ้เศษๆขนๆที่ว่าเนี่ย ถ้าเป็นผมจะใช้ ลวดผูกเหล็กแทน

%E0%B8%A5%E0%B8%A7%E0%B8%94%E0%B8%9C%E0%B8%B9%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B9%87%E0%B8%81.jpg

เพราะหาซื้อง่าย ไม่แพง ไม่ต้องซื้อทุกเดือน และแก้ปัญหาอย่างยั่งยืน ที่สำคัญ มีหลายเบอร์
เล็กๆนกไม่เสียว ก็เปลี่ยนเบอร์ใหญ่ขึ้น เอาให้รูบานกันไป
วิธีก็คือ เอาลวดมัดตามคาน แล้วตัดปลาย ให้ยาวหน่อย
แต่อย่ายาวมาก เพราะมันเหยียบแล้วล้ม

ประมาณเนี้ยยย ลัษณะเหมือน show some finger เลย

พยายามให้ปลายมันตั้งขึ้น ชูชัน เหมือน"เคารพธงชาติตอนเช้า"
เอาให้ทั่วทั้งคาน ทั้งขื่อเลย คราวนี้ถ้ามันอยากเสียว ก็ให้มันเกาะเอา:coolly-0010:
ปล.1 เท่าที่เห็นมาใช้งานได้จริง นกไม่กล้าเกาะ
ปล.2 ความยาวของลวดที่จะผูก กะเอาตามขนาดของ คาน และ ขื่อ
แล้วให้ร้านเค้าตัดเลยทีเดียวทั้งมัด ไม่ต้องมานั่งตัดทีละเส้น เสียเวลา
ถ้าพรุ่งนี้ไม่ลืม เดี๋ยวจะถ่ายรูปมาให้ได้ชมกันครับพ๋ม
*จริงๆแล้วไอ้ตัวที่ว่านี่ เค้าสั่งทำมาเป็นพิเศษ สวยงาม ดูดี
ใช้ไล่นกโดยเฉพาะ แต่แพงงงงงงง
วิธีที่ผมแนะนำใช้งานได้จริง ถูกตัง แต่ไม่สวยงามเท่าไร ลองดูครับ

แก้ไขล่าสุด:
สงสัยงานนี้ต้องถึงผ้าคลุมรถ

เอาป้ายเขียนใว้ครับว่าไม่ใช่ที่นกขี้55555
ผมเคยเห็นร้านข้าวสารเค้าเอาไม้ที่เกาะเป็นรูปเหยี่ยวตั้งใว้พวกนกอื่นก็ไม่เข้า (น่าจะประมาณสุภาษิตที่ว่าเขียนเสือให้วัวกลัวอะครับ)

ที่ทำงานพี่เค๊าใช้ตาข่ายไนล่อนตาห่างหน่อยกั้นรอบตึกเลยวุ้ย

ผมว่าเปนหลังคาที่จอดรถหรือป่าวคับถ้ามันเกาะได้มันก็จะมาอยู่เลื่อยๆนะคับถ้ามันไม่มีที่ให้เกาะผมว่ามันน่าจะบินผ่านไปนะคับ:coolly-0003:
ใช่ครับ หลังคาผมเป็นโครงตัว C เฉยๆ ไม่ได้ตีฝ้าปิด เกาะกันเพลินเลย
ลองเปิดเป็นร้านอาหารป่าดูครับ วัตถุดิบมีอยู่แล้ว ฟรีด้วยอีกต่างหาก
อาจจะเป็นพวกพิราบน้ำแดง กระจิบทอดกรอบ กระจอกลุยสวน อะไรประมาณน้านนนนน
ดูดิมันจะยังอยู่อีกมั๊ย555:coolly-0010:
หรือจะเอาวิธีแบบยั่งยืนคงทน กั้นลูกกรงเลย แล้วปล่อยงูเหลือมเข้าไป รับลองสูญพันธุ์

555 จับมาเป็นกับแกล้มซะให้หมดนี่ :coolly-0037:
แสดงว่าหลังคาที่จอดรถไม่ได้ตีฝ้าปิดใช่มั๊ยป้อง ของพี่เคยเป็นแบบนี้แหละ นกกระจอกก็จะมาเกาะขื่อ แปไม้ หรือ เหล็กตัว C แล้วแต่โครงหลังคา บางทีมาบ่อยถึงขนาดทำรังเลยก็มี แล้วมันก็ขี้ลงมา

ระวังนะป้องบางทีมันไปกินไรมาไม่รู้ ขี้ลงมานี่กัดแล็คเกอร์สีรถด่างเลยนะ ของพี่โดนมาแล้ว

สุดท้ายยอมตัดใจแก้ โดยตีฝ้าปิดหมดเลย ปัญหาขี้นกก็หายไป :coolly-0003:

แต่ปัญหาใหม่ที่ตามมาคือ ขี้จิ้งจกครับ :coolly-0027:
ที่กำลังจะแก้ปัญหาก็เพราะมันหย่อนขี้ลงมาบนรถนี่แหละพี่ เซงมากมาย ตัวโรงรถคงทำไรไม่ได้มากครับ เพราะหลังนี้เช่าเค้าอยู่ เลยต้องมาถามหาวิธีอื่นๆกันดู
อ่ะเอาจริงล่ะ
ที่เห็นมาแล้วได้ผลจริงจังเลยนะ
ที่ผมอยู่เนี่ย เค้าจะใช้เศษอะไรยาวๆไม่เกิน2นิ้ว นึกถึงขนแปลงสีฟันน่ะ ชี้โด่ชี้เด่
แล้วแปะเอาไว้ตาม ขื่อ คาน คว... นกมันจะเกาะไม่ได้
เพราะมันจะทิ่มรูตรุ๊ดนก มันก็จะไม่เกาะ นอกจากนกเกย์ ก็อาจจะมากันเยอะหน่อย
ไอ้เศษๆขนๆที่ว่าเนี่ย ถ้าเป็นผมจะใช้ ลวดผูกเหล็กแทน

%E0%B8%A5%E0%B8%A7%E0%B8%94%E0%B8%9C%E0%B8%B9%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B9%87%E0%B8%81.jpg

เพราะหาซื้อง่าย ไม่แพง ไม่ต้องซื้อทุกเดือน และแก้ปัญหาอย่างยั่งยืน ที่สำคัญ มีหลายเบอร์
เล็กๆนกไม่เสียว ก็เปลี่ยนเบอร์ใหญ่ขึ้น เอาให้รูบานกันไป
วิธีก็คือ เอาลวดมัดตามคาน แล้วตัดปลาย ให้ยาวหน่อย
แต่อย่ายาวมาก เพราะมันเหยียบแล้วล้ม

ประมาณเนี้ยยย ลัษณะเหมือน show some finger เลย

พยายามให้ปลายมันตั้งขึ้น ชูชัน เหมือน"เคารพธงชาติตอนเช้า"
เอาให้ทั่วทั้งคาน ทั้งขื่อเลย คราวนี้ถ้ามันอยากเสียว ก็ให้มันเกาะเอา:coolly-0010:
ปล.1 เท่าที่เห็นมาใช้งานได้จริง นกไม่กล้าเกาะ
ปล.2 ความยาวของลวดที่จะผูก กะเอาตามขนาดของ คาน และ ขื่อ
แล้วให้ร้านเค้าตัดเลยทีเดียวทั้งมัด ไม่ต้องมานั่งตัดทีละเส้น เสียเวลา
ถ้าพรุ่งนี้ไม่ลืม เดี๋ยวจะถ่ายรูปมาให้ได้ชมกันครับพ๋ม
*จริงๆแล้วไอ้ตัวที่ว่านี่ เค้าสั่งทำมาเป็นพิเศษ สวยงาม ดูดี
ใช้ไล่นกโดยเฉพาะ แต่แพงงงงงงง
วิธีที่ผมแนะนำใช้งานได้จริง ถูกตัง แต่ไม่สวยงามเท่าไร ลองดูครับ
อันนี้น่าสนครับ จะลองเอาพันคานเหล็กตัว C ดู น่าจะได้ผลระดับนึง ขอบคุณนะครับ
สงสัยงานนี้ต้องถึงผ้าคลุมรถ
บ้านผมมันเป็นร่องลมพอดีอะครับจ่ากุ๊ก คลุมแล้วลมแรง ผ้าสีกับตัวรถถอกหมดเบยย
เอาป้ายเขียนใว้ครับว่าไม่ใช่ที่นกขี้55555
ผมเคยเห็นร้านข้าวสารเค้าเอาไม้ที่เกาะเป็นรูปเหยี่ยวตั้งใว้พวกนกอื่นก็ไม่เข้า (น่าจะประมาณสุภาษิตที่ว่าเขียนเสือให้วัวกลัวอะครับ)
บร๊ะ คนสมัยก่อนนี่คิดล่วงหน้าไว้หมดแว้ว :coolly-0041:
ที่ทำงานพี่เค๊าใช้ตาข่ายไนล่อนตาห่างหน่อยกั้นรอบตึกเลยวุ้ย
ผมใช้แสลมแทนครับป๋า แต่เอามาบังแดดแทน 55 ไม่ได้เอามากันนก :coolly-0007:

แล้วนอกจากวิธีที่ว่ากันมา ใครเคยลองพวกเจลไล่นกบ้างมั้ยครับ เพื่อจะได้ผล บวกกับลวดหนามอันแหลมคมของพี่แป๊ะเข้าไป น่าจะได้ผลชะงัดนักแล :coolly-0039:

แก้ไขล่าสุด:
ลองเข้าไปเลือกเอาครับ
http://www.birds-control.net/?gclid=CNKFl7HJzbMCFYV66wod4WkATQ

อุปกรณไล่นกแบบ spike มีทั้งแบบstanless 100% และ polycarbonate
เกรด A มีกิ่งเหมือนเข็มปลายแหลม ป้องกันนกพิราบเกาะ
หรือทำรังได้ทนทานต่อสภาพอากาศiรับประกัน 5 ปี ไม่ทำลายทัศนียภาพ มีหลายขนาด
ความกว้างตั้งแต่ 3 - 20 เซนติเมตร ราคา 180- 350 บาทต่อเมตร

อุปกรณไล่นกแบบเจลไล่นก เป็น gel ใสไม่มีกลิ่น ไม่มีพิษ
ติดตั้งง่าย เพียงใส่ปืนยิง silcone นำไปทาบริเวณจุดที่นกเกาะ
นกก็จะไม่เข้ามา เนื่องจากจะเหนียวติดขา นกจะไม่ชอบ ราคา 360บาทต่อหลอด

หรือไม่งั้นก็ให้.........มาเบิ้ลเครื่อง
ออกเอี๊ยดก็ช่วยได้ครับ 555 ขำๆ

ไอ้เส้นๆอย่างข้างบนนี่ล่ะที่บอกครับ แต่ที่นี่เค้าใช้ เส้นมันจะใหญ่กว่านี้
นกมันจะเกาะไม่ได้ครับ เพราะมันโดนทิ่มแทงนั่นล่ะ:coolly-0010:

ใช่งูยางแหวนให้มันขยับได้ตลอด มันก็ไม่อยู่แล้ครับ

เอา จารบี อย่างถูก ทาตาม คานต่างๆๆ ที่มันเกาะครับ
ได้ผล ชะงักเชียวถูกด้วยครับ
:coolly-0003:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม