กินยางหลังด้านใน

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ good123
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

good123

Register
เข้าร่วม
20 ม.ค. 2008
  • กระทู้ ผู้เขียน
รบกวนถามเพื่อนพี่น้องชาว cefthai .......ผมใช้อุปกรณ์ช่วงล่างเดิม A31 แต่เปลี่ยนล้อแม๊คขอบ17 " โช็ค tein ปรับเกลียว , ห่วงหลังแบบปรับได้(ใช้ของ taiwan ) และตั้งศูนย์หลังแล้ว...... แต่ว่ายังกินยางด้านในอยู่ .......อยากขอคำแนะนำ เพื่อให้แก้ปํญหาไม่กินยางใน

ขอบคุณครับ:coolly-0003:

รบกวนถามเพื่อนพี่น้องชาว cefthai .......ผมใช้อุปกรณ์ช่วงล่างเดิม A31 แต่เปลี่ยนล้อแม๊คขอบ17 " โช็ค tein ปรับเกลียว , ห่วงหลังแบบปรับได้(ใช้ของ taiwan ) และตั้งศูนย์หลังแล้ว...... แต่ว่ายังกินยางด้านในอยู่ .......อยากขอคำแนะนำ เพื่อให้แก้ปํญหาไม่กินยางใน

ขอบคุณครับ:coolly-0003:
เชิญผู้รู้ให้คำแนะนำด้วยครับ...ประสบปัญหาเดียวกันเลย:coolly-0023:

ต้องใช้ช่างเขาปรับแคมเบอร์ไปที่ประมาณศูนย์ ถึงจะไม่กินยางคับ

เป็นข้างเดียวหรือทั้งคู่ล่ะ นั่งดูล้อหลังคับ ล้อมันตั้งตรงรึเปล่า ถ้าไม่ตรงก็ต้องกินยางด้านในแน่นอนคับ รถเราซิ่งบ้างใช้งานในชีวิตประจำวันบ้าง ผมว่าล้อไม่ควรตั้งตรงซะทีเดียวคับ ซัดโค้งหนักๆอันตราย ไม่ใช่รถแดรกซะหน่อยคับ ยังไงก็ต้องทำใจ ก็สลับล้อไปตามระยะคับหรือ ขยันหน่อยก็ถอดยางสลับซ้ายขวาเลย

เป็นข้างเดียวหรือทั้งคู่ล่ะ นั่งดูล้อหลังคับ ล้อมันตั้งตรงรึเปล่า ถ้าไม่ตรงก็ต้องกินยางด้านในแน่นอนคับ รถเราซิ่งบ้างใช้งานในชีวิตประจำวันบ้าง ผมว่าล้อไม่ควรตั้งตรงซะทีเดียวคับ ซัดโค้งหนักๆอันตราย ไม่ใช่รถแดรกซะหน่อยคับ ยังไงก็ต้องทำใจ ก็สลับล้อไปตามระยะคับหรือ ขยันหน่อยก็ถอดยางสลับซ้ายขวาเลย

----------------------------------------------------------------:coolly-0033:
เป็นทั้งคู่ครับ ถ้าดูด้วยสายตาก็ตรงอยู่ครับ แต่ก็ยังกินยางในอยู่ครับ

ขอตั้งคำถามเป็นข้อๆตามนี้ครับ จะได้ไล่กันถูก
ค่า camber ที่ตั้งไว้อยู่ที่เท่าไหร่ครับ
ใส่ล้อกว้างเท่าไหร่
ใส่ยางเบอร์อะไร
แล้วก่อนตั้งกับหลังตั้งนี่ยังใช้ยางคู่หลังเป็นชุดเดียวกันหรือไม่
ถ้าชุดเดียวกัน(ไม่ได้เปลี่ยนยางใหม่) ต้องสลับก่อนซ้าย-ขวา
ถ้าเปลี่ยนยางใหม่ วิ่งมานานหรือยัง ถึงรู้ว่ายังกินอยู่

แก้ไขล่าสุด:
ยางบู๊ทแพท้ายแตกหรือเปล่าอ่ะคับ

ค่า camber ที่ตั้งไว้อยู่ที่เท่าไหร่ครับ
แล้วก่อนตั้งกับหลังตั้งนี่ยังยางชุดเดียวกันหรือไม่
ถ้าชุดเดียวกัน ต้องสลับก่อนซ้าย-ขวา
ถ้าเปลี่ยนชุดใหม่ วิ่งมานานาหรือยัง ถึงรู้ว่ายังกินอยู่

---------------------------------------------------------------
สเปกที่ใช้น่ะครับ
แมค ขอบ 17 " ความกว้างน่าจะ 7.5 " (ผมวัดจากด้านในแมค)
ยาง 214/45/17 Nitto NT555
ก่อนและหลังตั้งศูนย์ใช้ยางชุดเดียวกัน แต่ยังไม่ได้สลับล้อซ้ายและขวา
ยางเปลี่ยนมา 2 ชุดแล้วครับ ใช้ห่วงปรับ camber ก็ยังไม่หายอาการกินยางในครับ

ขอบคุณครับ
----------------------------------------------------:coolly-0007:

ขอตั้งคำถามเป็นข้อๆตามนี้ครับ จะได้ไล่กันถูก
แล้วก่อนตั้งกับหลังตั้งนี่ยังใช้ยางคู่หลังเป็นชุดเดียวกันหรือไม่
ถ้าชุดเดียวกัน(ไม่ได้เปลี่ยนยางใหม่) ต้องสลับก่อนซ้าย-ขวา
ถ้าเปลี่ยนยางใหม่ วิ่งมานานหรือยัง ถึงรู้ว่ายังกินอยู่
ขอบ 245/45/R17 ครับ
เปลี่ยนเฉพาะคู่หลังชุดเดียวกัน
เป็นทุกชุดที่เปลี่ยนตั้งแต่ขับมากินในตลอด
แพร GTS เดิม ค่า camber เท่าไรไม่รู้ไว้จะลองไปถามช่างดู..ขอบคุณคับสำหรับเกล็ดความรู้ดีๆ:coolly-0003:

:coolly-0033: รอติดตามด้วยคนครับ กำลังจะไปใส่ห่วงหลังซิ่ง พอดี

ลองตั้ง camber ดูดีๆครับ
โดยปกติรถต้องกินในเป็นส่วนมากอยู่แล้วครับ
ด้านหลังหนักออกตัวแรงๆ ด้านท้ายกดลง camber ก็จะล้มลงมาเป็นลบอยู่แล้วครับ เป็นปกติครับ อยากซิ่งต้องยอมครับ (EG3D ผมเปลี่ยนทุก 2 เดือนครับ):coolly-0023:

ถ้าไม่ไปเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ขึ้นแท่นยก... ก็คงไม่เห็นว่า มันกินด้านใน ซ้าย เต็มๆ เลยครับ...
:coolly-0040: เห็นถึงเส้นใยเหล็กเลยย... น่ากัวมาก เนี่ยต้องรีบหาเรื่องเป็นล้อแล้ว 555 (ได้ทีเปลี่ยนล้อเลยยย)

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม