เฟืองท้ายสกายใช้น้ำมันกี่ลิตรครับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A31715
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A31715

โลมาหลงฝูง...
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
5 เม.ย. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
สกาย R32 มีเต็ด น่ะครับ จะเปลี่ยนน้ำมันเฟืองท้ายต้องใช้กี่ลิตรครับ แล้วของยี่ห้อไหนดีครับ ช่วยแนะนำที
แล้วเพื่อนๆเปลี่ยนกันบ่อยมั๊ย กี่โลเปลี่ยนครับ

ไม่ถึงสองลิตรครับ ของป๋มใช้ เพนซอยเบอร์90lsd ลิตรละ180ริไงเนียจำมะค่อยได้
ถ่ายทุก 3หมืนโล

คร้าบ...ขอบคุณมากคับ

ใช้ลิตรครึ่งครับ แต่ตอนซื้อต้องซื้อ 2 ขวด ขวดละลิตร ผมใช้ของ ปตท. Limited Slip ขวดละ 140 บาทครับ

ใช้ลิตรครึ่งครับ แต่ตอนซื้อต้องซื้อ 2 ขวด ขวดละลิตร ผมใช้ของ ปตท. Limited Slip ขวดละ 140 บาทครับ

อันนี้น่าสนครับ แลดูจะหาซื้อได้ง่ายกว่า

อันนี้น่าสนครับ แลดูจะหาซื้อได้ง่ายกว่า

แบบนี้เลยครับ
ถ้าซื้อในห้างอาจขายเต็มราคา ตามราคาป้ายผมซื้อตามร้านอะไหล่ข้างนอกครับ พวกร้านอะไหล่ขวัญใจแท๊กซี่ จะขายถูกกว่าในห้างเยอะครับ

ของ valvolien ก็ใช้ดีนะครับ

อีกคำถามครับ ผมยังไม่เคยมุดหาจุดถ่าย จุดเติม น้ำมันเฟืองท้ายเลย ก็เลยอยากจะถามว่าปกติในการเปลี่ยนถ่ายต้องใช้เครื่องมือในการเติมเหมือนน้ำมันเกียร์หรือป่าวครับ(ไอ้ที่เป็นเหมือนปั๊มเติมน่ะครับ)

อีกคำถามครับ ผมยังไม่เคยมุดหาจุดถ่าย จุดเติม น้ำมันเฟืองท้ายเลย ก็เลยอยากจะถามว่าปกติในการเปลี่ยนถ่ายต้องใช้เครื่องมือในการเติมเหมือนน้ำมันเกียร์หรือป่าวครับ(ไอ้ที่เป็นเหมือนปั๊มเติมน่ะครับ)

ไปที่ปั๊มหรือ อู่ที่มีบริการดีกว่าครับเค้าจะมีเครื่องอัดน้ำมันเฟืองท้ายจะสะดวกกว่าครับ

ที่เฟืองท้ายมันจะมีน็อตอยู่ 2 ตัวนะครับ คือน็อตถ่ายกับน็อตเติม

น็อตถ่ายจะอยู่ล่างของเฟืองท้ายครับ น็อตตัวใหญ่ที่อยู่ตรงกลางด้านบน ระหว่างน็อตยึดฝาปิดเฟืองท้าย 2 ตัวล่างครับ ตามภาพ
attachment.php

ส่วนน็อตเติมจะอยู่ด้านข้างของเฟืองท้ายครับ น็อตตัวใหญ่ที่อยู่ด้านล่างของสติ๊กเกอร์สีส้มน่ะครับ ตามภาพ
attachment.php

แต่ไอ้น็อตตัวนี้อาจจะถอดยากซะหน่อย เพราะตอนแรกผมก็จะทำเอง แต่ว่าไม่มีอุปกรณ์ แถมตอนไปเห็นตอนช่างถอดน็อตออกเนี่ย มันแน่นจนต้องเอาแป๊ปมาดึงกันเลยอะครับ ก็เลยคิดว่า ดีแล้วให้ช่างทำดีกว่า

ส่วนเครื่องมือในการเติมเนี่ย
ก็แล้วแต่เลยครับ จะบีบจากขวดเข้าที่รูเติมเลยก็ได้ ส่วนมากผมก็เห็นเค้าทำกันอย่างนี้ แต่ถ้าอยากสะดวก ลองไปดูกระทู้นี้เลยครับ ชาวซูซูกิเค้าทำไว้ น่าสนใจมากๆ
https://www.cefiro-thailand.com/board/attachment.php?attachmentid=8136&stc=1&d=1181660630

ขอบคุณมากครับ ข้อมูลแน่นมากมีภาพประกอบให้เห็นด้วย

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม