RB 25 เกียร์เล็ก เกียร์ใหญ่ เรื่องอัตราทด มันยังไงกันครับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A311264
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A311264

KiDMaioRKz Addict
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
14 ก.พ. 2010
  • กระทู้ ผู้เขียน
สวัสดีครับ

คือผมสงสัยอยู่ พอดีรถผมเครื่อง RB25DET
ใช้เกียร์กระปุกอยู่ซึ่งเป็นเกียร์เล็ก

แล้วประเด็นคือ เกียร์ผมมันชิดมาก 1-3 นี่สับกันเป็นลิงเลยครับ ถึงแม้ว่าเฟืองท้ายผมจะ 4.1 ก็เถอะ

บางคนก็บอกผมว่า รถเอ็งเกียร์ RB20 เกียร์เล็ก มันก็ต้องชิดดิ

ในขณะที่หลายๆคนก็บอกผมครับ เกียร์เล็ก เกียร์ใหญ่ มันอัตราทดเท่ากันหมดนะ สำหรับนิสสัน มันต่างแค่เกียร์ใหญ่ทนกว่าแค่นั้น

รถผมวิ่ง 100km/h แต่รอบขึ้นไปน่าจะเกือบ 3500 แล้วครับ

สรุปแล้ว ถ้าผมอยากให้รอบเกียร์ผมยาวขึ้นมันเกี่ยวไหมครับ ว่าเปลี่ยนเป็นเกียร์ 25 ลูกใหญ่ แล้วจะกว้างขึ้น หรือ มันต่างแค่ความทนทาน

รถผมก็เฟืองท้าย 4.1 แล้วนะครับ หรือ ว่าไล่ไป 3.9 เลยดี

แก้ไขล่าสุด:

เกียร์ผม ก็เหมือนกัน รอบ 3300 วิ่งได้ 110 รอบ 3000 วิ่งได้ 100 ซึ่งปกติ ต้อง ได้ 110 KM/H

แต่เท่าที่อ่านของเมืองนอกมา เกียร์เล็ก กับใหญ่ เรื่องอัตราทด ต่างกันที่เกียร์ 5 ครับ เกียร์ใหญ่จะ ยาว ขึ้นอีกนิดหน่อย แต่เรื่องความทนผมไม่รู้จิงๆ เพราะตอนนี้ก็ใช้ 25det ชนเกียร์ 20 เหมือนกัน แต่ผมเปลี่ยน เฟืองท้าย เป็น3.XX ไปเลยครับขับยาวๆ ทางไกล ๆ

แก้ไขล่าสุด:
ของผม 25det เกียร์ใหญ่ เฟืองท้าย4.1 วิ่ง 100รอบ3000 ครับ

25 ใหญ่ ความเร็ว 100 รอบอยู่2,500 เป๊ะๆอ่ะ เต๊ดก็ Nismo 4.1

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม