เจ้าตัวการยางคิ้วกระจกบังลมหน้า* แก้ปัญหาเสียงลมเข้ารถ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A311127
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A311127

DOKMAILIMTANGZ *
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
20 มิถุนายน 2010
  • กระทู้ ผู้เขียน
ปัญหาเสียงและกลิ่นเข้ามาหรือลมรถสำหรับรถเก่ามันคงจะน่ารำคาญมากสำหรับเวลาเราขับบนถนนแล้วรถติดเหม็นกลิ่นท่อไอเสียบ้าง แก๊สบ้าง น้ำมันบ้าง หรือลมเข้ามาในตัวรถ กลิ่นต่างๆนานา
ตอนแรกผมรู้สึำรำคาญอยากจะเอาชนะมันให้ได้ัสักที

ผมแนะนำให้ลองเปลี่ยนตามนี้ดูนะครับ

1.ยางขอบประตู - กลิ่นเหม็นปิดประตูไม่สนิท (ยางขาดเสื่อม)
2.ยางรางน้ำ - ฝนตกน้ำรั่วจากขอบประตู (ยางขาดเสื่อม)
3.ยางที่ร่องกระจก - เวลากระจกวิ่งฝืนๆ น้ำรั่วถ้าหนัก ๆ (ยางขาดเสื่อม)
4.ยางฝาท้าย - กลิ่นน้ำมัน กลิ้นแก๊ส กลิ่นท่อ กลิ่นจากปั้มติก (ยางขาดเสื่อม)
5.ยางคิ้วกระจกบังลม - ผมจะพูดถึงชิ้นนี้นะครับ
6.ยางส้นเล็กๆที่ขอบประตูยาว เส้นเล็กตรงประตู - ไม่แน่ใจว่าช่วยทำให้อะไรดีขึ้น
7.ยางที่คานหม้อน้ำ ----
8.ยางที่ติดกับแผงจิ้งหรีด ---
9.ยางปั้มติก - กลิ่นน้ำมันออกมา (ยางขาดเสื่อม)

ยางคิ้วกระจกบังลม : ข้อเสียของมันก็คือเวลาเราขับรถแล้วเสียงลมจะเข้าข้างๆหูตลอดวืดๆ ยางอันเก่าจะเสื่อมและขาดไปหมดแล้ว ใส่เวเทอการ์ดก็ไม่ได้ช่วยอะไรเท่าไร
ในภาพก็คือคัดมาประตูที่ยังสภาพดีอยู่นะครับ

สภาพที่พอใช้ได้น่าจะประมาณนี้ครับ ยางนิ่มๆยังไม่ขาด เพราะถ้าขาดจะมีช่องว่างของลมและเสียงได้

เริ่มกันเลยครับ * บางทีจะต้องทำความสะอาดตัว ยางคิ้วกระจกบังลมให้สะอาดและเนียนก่อน

ตรวจสภาพของเดิม

ตัวปัญหาเลยครับ * ลมเข้าเพราะของเดิมไม่มียางแล้ว

ทำการถอดตัวเดิมออกไปให้หมดซะ

เอาแล็กซีนมาแปะกันเวลาเอาซิลิโคนเดิมออก กลัวรถจะมีเป็นรอยได้

ทำการใส่ของใหม่ไป

เท่านี้ก็หมดปัญหาเรื่องกลิ่นเสียงลมเช็กประตูลมที่ระบบแอร์ไปด้วยว่ายังมีการใช้ได้อยู่มั้ย ถ้าลองเปลี่ยนทั้งหมดตามที่ผมกล่าวมาอย่างน้อย ๆ 90-95 เปอร์เซน (อีก 5 เปอร์เซนยางเบิกใหม่หมด)
น่าจะทำให้ลดไปได้เยอะครับ ทั้งหมดนี้ขอบคุณป้าพงษ์ที่แนะนำมาด้วยครับ

เยี่ยมมากเดี๋ยวจะลองเอาไปให้น้าทำ 555
:coolly-0010:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม