ช่วยบอกทีครับว่าเป็นอะไร

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A31947
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A31947

สมาชิกชมรมเซฟิโร่-ไทยแลนด์
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
2 ธ.ค. 2008
  • กระทู้ ผู้เขียน
ชุดไฟหน้าข้างคนขับ ผมเปลี่ยนหลอดไฟของฟิวลิฟ H1 55 w. แล้วเกิดไฟไหม้สาย สายไฟละลาย กล่องฟิว รีเรย์ ควันขึ้นขะโมงเลย มีขั้วสายไฟเส้นสีดำร้อนจนละลายคับ พอถอดหลอดออกก็ปกติ มันเกิดจากอะไรคับ

หลอดอาจจะต้องการไฟที่มีกำลังวัตสูงเลยอาจทำให้จ่ายไฟแรงไปหรือป่าวครับ
ถ้าอยากใช้งานหลอดตัวนี้ ก้อลองเปลี่ยนฟิวล์ให้มีขนาดมากว่า(เช่น จาก10ก็เป็น15 )นี้ดูครับว่าสายมันร้อนอยู่ป่าวอีกอย่างอยู่ที่สายไฟด้วยน่ะครับว่ารับกำลังไฟที่จะปล่อยไปให้หลอดได้ป่าว(แบบว่าสายมันเล็กไป)หลอดมันต้องการกำลังไฟที่สูง
หรือไม่ก็ใส่รีเรย์ช่วยไปเลยรับรองไม่ร้อนแน่นอน

ปกติแล้วจะต้องใช้หลอดอะไรคับ

ก่อนหน้านั้นผมใส่ 100 W. ใส่ประมาณ 8 เดือนแล้วหลอดมันขาด เลยซื้อมาเปลี่ยนใหม่เปลี่ยนใหม่ หลอดฟิวลิป H1 55 W. พอเปิดไฟได้ไม่เกิน 30 วิ ควันขึ้นเลยคับ แต่หลอดไฟไม่ติดคับ ต้องถอดหลอดไฟออก ( ตอนใส่สายไฟเดิมคับไม่ได้เพิ่มขนาด ) ของเดิมๆใช้หลอดอะไรอ่ะคับ ผมจะซื้อมาใส่ดูว่ามันจะเป็นอีกหรือเปล่า ตอนนี้เลยต้องขี่รถไฟหน้าข้างเดียวอ่ะคับ
ขอบคุณล่วงหน้าคับ

ที่ตัวโคมไฟ(ด้านหลัง)ทุกจุด จะมี Spec ของหลอดไฟระบุไว้อยู่ครับ ลองดูนะครับ

ใส่วัตต์สูงมาก เกินสายรับไวครับ ต่อไก็รีเลย์ระลาย ไม่ก็ปลั๊กละลาย
เหมือนตาป้องว่าครับใส่ตามสเปกดีก่าไม่ก็เบิก ซีน๊อลแท้ไปเลยครับ

โชคดีครับ

ขอบคุณมากคับ
ตอนนี้รถทำสีอยู่ เสร็จเดียวจะหาหลอดไฟใส่ใหม่คับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม