***ถ้าจะเปลี่ยนจากพัดลมไฮดรอลิคเป็นพัดลมไฟฟ้าต้องเปลี่ยนอะไรบ้างครับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ panpravong
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

panpravong

Active member
Register
เข้าร่วม
9 เม.ย. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
ตามข้างบนเลยครับถ้าจะเปลี่ยนจากพัดลมไฮดรอลิคเป็นพัดลมไฟฟ้าต้องเปลี่ยนอะไรบ้างครับ
อย่างเช่นพวกอุปกรณ์ไฟฟ้าหรือพวกเซนเซอร์อะครับแล้วปั๊มพัดลมต้องเปลี่ยนมั้ยคับ
ตอนเป็นไฮดรอลิคก็แรงดีนะครับเพราะรถผมมีพัดลมแค่ตัวเดียว
ความร้อนปกติดี แต่ที่จะเปลี่ยนเพราะมันพังครับ
เลยลองคิดเปลี่ยนดูครับ
แล้วขอความคิดเห็นด้วยได้มั้ยครับว่าไฟฟ้ากับไฮดรอลิคแบบไหนดีกว่ากันครับ
ขอราคาโดยประมาณของทั้ง2แบบด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ:coolly-0033:

สนับสนุนให้ใช้ไฮดรอลิคครับ
ผมว่ามันสัมพันธ์กับความเร็วรอบดีกว่าครับ
หากมันไม่ดีเค้าคงออกแบบมาใช้ไฟฟ้าแล้ว

ปล.เป็นความคิดเห็นส่วนตัวน่ะครับ

สมัยก่อนผมก้อใช้ พัดลมไฮโดริกครับ ก้อใช้ได้ดีน๊ะความร้อนไม่ต้องหว่ง แต่กล่องคุมพัดลมมันชอบรวน(กล่องหาซื้อยากมาก) ต้องคอยเคาะๆมันหน่อย เลยเปลี่ยนเป็นฟรีปั้ม ทีนี้สบายใจหายห่วงเลยครับ ความร้อน ขับเปิดแอร์+ซัดๆนิดหน่อย ความร้อนขึ้นแค่90-92 ไม่เกินนี้ ปิดแอร์+ซัดๆเลย ความร้อนประมาณ 85-88 ครับ ลองตัดสินใจดูครับ

ฟรีปั้ม คืออะไรครับ

ฟรีปั๊มก็คือพัดลมระบายความร้อนที่ติดกับเครื่องยนต์ไงครับ

เป็นระบบพื้นฐานสุดๆ แต่บางคนก็คิดว่าการไม่ใส่มันเป็นการลดภาระของเครื่องไปได้อีกทาง ก็ต้องมอง ข้อดี ข้อด้อย คนละมุมกันครับ

ฟรีปั๊มก็คือพัดลมระบายความร้อนที่ติดกับเครื่องยนต์ไงครับ

เป็นระบบพื้นฐานสุดๆ แต่บางคนก็คิดว่าการไม่ใส่มันเป็นการลดภาระของเครื่องไปได้อีกทาง ก็ต้องมอง ข้อดี ข้อด้อย คนละมุมกันครับ

เครื่อง เจโบ มีฟรีปั้มมั้ยครับ
รถผมมีพัดลมไฮดรอลิคตัวเดียวเองครับ
แล้วส่วนมากกล่องคุมพัดลมไฮดริลิคมันจะอยู่ตรงไหนครับ
แล้วถ้าไม่มีกล่องใช้ได้มั้ยครับ

แก้ไขล่าสุด:
เครื่อง เจโบ มีฟรีปั้มมั้ยครับ
รถผมมีพัดลมไฮดรอลิคตัวเดียวเองครับ
แล้วส่วนมากกล่องคุมพัดลมไฮดริลิคมันจะอยู่ตรงไหนครับ
แล้วถ้าไม่มีกล่องใช้ได้มั้ยครับ
กล่องคุมพัดลม มันจะเป็นกล่องเล็กๆสีดำ ใหญ่กว่าซองบุหรี่ นิดนึง สมัยผมกล่องมันจะอยู่ด้านฝั่งคนนั่งข้าง ตรงที่วางเท้าอ๊ะครับ ลองรื้อดูครับ ถ้าใช้พัดลมไฮโดริกต้องมีกล่องคุมครับ มันจะควบคุมความแรงของพัดลมให้สัมพันธ์กับรอบเครื่องครับ

กล่องคุมพัดลม มันจะเป็นกล่องเล็กๆสีดำ ใหญ่กว่าซองบุหรี่ นิดนึง สมัยผมกล่องมันจะอยู่ด้านฝั่งคนนั่งข้าง ตรงที่วางเท้าอ๊ะครับ ลองรื้อดูครับ ถ้าใช้พัดลมไฮโดริกต้องมีกล่องคุมครับ มันจะควบคุมความแรงของพัดลมให้สัมพันธ์กับรอบเครื่องครับ

ถ้าเปลี่ยนเป็นฟรีปั้มเหมือนคุณA31909ต้องเปลี่ยนอะไรเยอะมั้ยครับ
แล้วถ้าเปลี่ยนเป็นฟรีปั้ม ต้องมีพัดลมอะไรอีกมั้ยครับ มีฟรีปั้มตัวเดียวได้มัยครับ เพราะตอนเป็นไฮดรอลิคทั้งเครื่องผมมีตัวเดียว ความร้อนก็ปกติดี แต่ก็เบื่อมันชอบรั่วแล้วน้ำมันก็หยดลงไดร์ชาต พังไป 2 ลูกแระครับ

แก้ไขล่าสุด:
ถ้าเปลี่ยนเป็นฟรีปั้มเหมือนคุณA31909ต้องเปลี่ยนอะไรเยอะมั้ยครับ
แล้วถ้าเปลี่ยนเป็นฟรีปั้ม ต้องมีพัดลมอะไรอีกมั้ยครับ มีฟรีปั้มตัวเดียวได้มัยครับ เพราะตอนเป็นไฮดรอลิคทั้งเครื่องผมมีตัวเดียว ความร้อนก็ปกติดี แต่ก็เบื่อมันชอบรั่วแล้วน้ำมันก็หยดลงไดร์ชาต พังไป 2 ลูกแระครับ

เปลี่ยนปั๊มน้ำพร้อมเสื้อหลัง+ชุดพัดลม แค่นี้แหล่ะครับ ที่เหลือก้อพวกกาวประกอบเครื่อง ค่าแรง ประมาณนี้แหล่ะ:coolly-0010:

ถ้าเปลี่ยนเปนฟรีปั๊มแล้วต้องมีพัดลมอะไรอีกมั้ยครับ
ถ้ามีตัวเดียวจะโอมั้ยครับ

ฟรีปั้มมีตัวเดียวครับ แค่นี้ความร้อนก้อ "เอาอยู่" แล้วจ้า

ฟรีปั้มมีตัวเดียวครับ แค่นี้ความร้อนก้อ "เอาอยู่" แล้วจ้า

ถ้าเป็นฟรีปั้มต้องมีบังลมมั่้ยครับ ต้องตีบังลมใหม่มั้ยครับ

ถ้าเป็นฟรีปั้มต้องมีบังลมมั่้ยครับ ต้องตีบังลมใหม่มั้ยครับ

จําเป็นต้องตีบังลมด้วยคับผม!:coolly-0029:
แฮะๆๆ...ช่วยตอบคร๊าบบบบ

พัดลมฟรีปั้มของ 1เจvvไม่โบ เอามาใส่1เจโบ ได้มั้ยครับ
ไปดูมาฟรีปั้มมีแต่ของเจไม่โบ เจโบไม่มีฟรีปั้มเลยคับ ถ้าซื้อต้องเอาอะไรมาบ้างคับ
เห็นที่ร้านบอกให้ชุดพัดลม 1,200 แพงมั้ยครับ

พัดลมฟรีปั้มของ 1เจvvไม่โบ เอามาใส่1เจโบ ได้มั้ยครับ
ไปดูมาฟรีปั้มมีแต่ของเจไม่โบ เจโบไม่มีฟรีปั้มเลยคับ ถ้าซื้อต้องเอาอะไรมาบ้างคับ
เห็นที่ร้านบอกให้ชุดพัดลม 1,200 แพงมั้ยครับ

อัพนิสหนึ่ง

อัพหน่อยครับ

วันนี้พึ่งเอารถไปตีโกร่งมา
เดี๋ยวจะมาอัพให้ดูครับ

พึ่งวางเครื่องเสร็จ

งานออกมาไม่ประทับใจเลย ไม่กล้าเอาให้ดู
เอาสายแอร์ไปพาดใส่สายพานอีก สรุปสายแอร์รั่ว ได้จ่าย 2 ต่อ
ไหนค่าตีโกร่งที่ไม่สวย ค่าสายแอร์ ค่าน้ำยาแอร์ สรุป ไม่ประทับใจ
จะตีโกร่งบังลมก็หาร้านดีดีนะครับ คุยกันให้ชัดเจน
เซ็ง สุด ๆ

งานออกมาไม่ประทับใจเลย ไม่กล้าเอาให้ดู
เอาสายแอร์ไปพาดใส่สายพานอีก สรุปสายแอร์รั่ว ได้จ่าย 2 ต่อ
ไหนค่าตีโกร่งที่ไม่สวย ค่าสายแอร์ ค่าน้ำยาแอร์ สรุป ไม่ประทับใจ
จะตีโกร่งบังลมก็หาร้านดีดีนะครับ คุยกันให้ชัดเจน
เซ็ง สุด ๆ

เข้าใจความรู้สึกครับเพราะผมก็เคยเจอมาตอนติดโบออฟ
งานห่วยมากแถมแพงด้วย เซ็งสุดเหมือนกันครับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม