อย่าหาว่าโง่เลยนะ ไม่รู้จริงๆ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A31715
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A31715

โลมาหลงฝูง...
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
5 เม.ย. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
ที่ท้าวแขนประตูฝั่งคนขับน่ะครับ มันจะมีปุ่มเล็กๆแยกออกมาต่างหากอยู่ปุ่มนึง อยู่ใกล้หลุมปิดเปิดประตูน่ะครับ มันใช้ทำไรเหรอครับ ผมลองกดแล้ว มันไม่หือไม่อือ ไม่มีไรเกิดขึ้นเลยครับ ตอนแรกเดาเอาว่าเป็นปุ่มปิดเปิดเซ็นทรัลล็อคแต่ไม่เห็นมันทำงานเลย ถอดออกมาดูก็มีปลั๊กสายไฟเสียบอยู่ สรุปมันคือปุ่มอะไรครับ :verwirrt:

ปุ่มกดเปิด-ปิดล๊อคประตูอ่ะถูกแว้วครับ

ปุ่มกดเปิด-ปิดล๊อคประตูอ่ะถูกแว้วครับ

แม่นแร้ว มันอาจจะกลับญีป่นไปแล้วก็ได้ลองหาจากรถเพื่อนมาเสียบลองดู

อ้าว...ใช่จิงๆด้วย งั้นขอถามล่วงหน้าไว้ก่อนเลยนะครับ ถ้าเช็คแล้วสวิทช์มันไม่เสีย ไอ้ตัวที่จะต้องเช็คต่อไปคือตัวอะไรครับ มีไรเป็นพิเศษรึป่าว
(ตอนนี้ผมล็อคประตู(จากด้านใน)โดยดันตรงคันง้าง(เรียกไม่ถูก) ตรงที่มือดึงเปิดประตูน่ะครับ)

เอาเป็นว่าไปเช็คที่สวิทย์ก่อนดีก่า...รวมทั้งเช็คว่ามีไฟมาที่สวิทย์ด้วยหรือเปล่าครับ..

งานนี้อาจจะแค่สกปรกครับ เอาsonax ฉีดดูก่อนนะจ๊ะ

อีกหนึ่งความรู้ครับ...ดีๆๆๆๆๆๆ

ลองแกะสวิตซ์มาดูนะคับ
- แล้วก็เอาแผ่นวงจรออกมา แล้วก็ทำความสะอาดด้วยนะคับ บางทีจะมีคราบหรือฝุ่นติดหนามากๆ :sweat: ต่อมาก็กดดูที่หน้าคอนแทกดูนะคับว่าเซนทรัลล๊อคทำงานอ่ะป่าว ถ้าติดไม่เสียคับ (อย่าลืมเสียบปลั๊กก่อนกดนะครับ :smile: )

- แล้วใช้สวิทต์กดดูว่าติดอ่ะป่าว ถ้าเวลากดที่แผ่นวงจรแล้วติดแต่มาใช้สวิทต์กดแล้วไม่ติด ก็แสดงว่ายางของปุ่มสวิทต์มันหมดสภาพอ่ะคับ แก้ง่ายๆ ก็หากระดาษกาวมาแปะที่ปุ่มยางก็ได้คับ(ของผมก็ใช้แบบนี้แหละ :sweat: ) หรือเอาเนียนๆ ก็หาซื้อยางใหม่ ฮ่าๆๆๆ:biggrin:

จบคับลองดูนะครับเผื่อจะเป็นประโยชน์ได้บ้างครับผม :byebye:

ลองแกะสวิตซ์มาดูนะคับ
- แล้วก็เอาแผ่นวงจรออกมา แล้วก็ทำความสะอาดด้วยนะคับ บางทีจะมีคราบหรือฝุ่นติดหนามากๆ :sweat: ต่อมาก็กดดูที่หน้าคอนแทกดูนะคับว่าเซนทรัลล๊อคทำงานอ่ะป่าว ถ้าติดไม่เสียคับ (อย่าลืมเสียบปลั๊กก่อนกดนะครับ :smile: )

- แล้วใช้สวิทต์กดดูว่าติดอ่ะป่าว ถ้าเวลากดที่แผ่นวงจรแล้วติดแต่มาใช้สวิทต์กดแล้วไม่ติด ก็แสดงว่ายางของปุ่มสวิทต์มันหมดสภาพอ่ะคับ แก้ง่ายๆ ก็หากระดาษกาวมาแปะที่ปุ่มยางก็ได้คับ(ของผมก็ใช้แบบนี้แหละ :sweat: ) หรือเอาเนียนๆ ก็หาซื้อยางใหม่ ฮ่าๆๆๆ:biggrin:

จบคับลองดูนะครับเผื่อจะเป็นประโยชน์ได้บ้างครับผม :byebye:

เรียบร้อยแล้วครับ มันสกปรกจริงๆด้วย คราบอะไรไม่รู้หนาเตอะเลย ผมเลยใช้สเปร์ยฉีดทำความสะอาด แล้วลองดู โอว...มันทำงานแล้ว :byebye: ปากหนักไม่กล้าถามอยู่ซะตั้งนาน :burn:
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาช่วยแนะนำนะครับ นี่แหละ cefiro-thailand โยว..โยว..:byebye:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม