***เรื่องกระจกหน้าครับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ panpravong
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

panpravong

Active member
Register
เข้าร่วม
9 เม.ย. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
***เรื่องกระจกหน้าครับหาร้านแถวพัทยาหน่อยครับ

ถ้าเปลี่ยนกระจกหน้าต้องเปลี่ยนยางลองกระจกด้วยมั้ยครับ หรือใช้ของเดิมได้ครับ
แถว ๆ พัทยาใครพอรู้จักร้านกระจกดีดีบ้างมั้ยครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ
ขอบคุณครับ

แก้ไขล่าสุด:

ไม่ต้องเปลี่ยนม้างถ้าสภาพยังดีอยู่ แต่ถ้าอยากเปลี่ยนก็ต้องเตรียมของไปนะ เขาคงไม่มีตรงรุ่นให้หรอก

ต้องรื้อดูก่อนครับว่ายางมีสภาพเป็นอย่างไร (ยางจะเป็นเส้นแบนๆ มีกาวอยู่ด้านหนึ่งรูปร่างเป็นตัวยู)
ถ้ารื้อแบบประณีตหน่อยอาจไม่ขาดหรือขาดเล็กน้อย ถ้าเพิ่งเปลี่ยนยางรองมาไม่กี่ปี แต่ถ้าไม่เคยเปลี่ยนเลยมานานแล้วรื้ออย่างไรก็ขาดครับ ควรหามาเปลี่ยนซะเลย เส้นหนึ่งพันกว่า แต่บางร้านบางที่ก็ขายเกือบสองพัน เป็นของใหม่นะครับ ของเก่าไม่ต้องหาไม่มีแน่นอนขาดหมด
ทั้งนี้อู่สีทั่วไปหลายครั้งที่เค๊าจะใช้กาวยางซิลิโคนแทน แบบนี้ก็ใช้ได้แต่ชั่วคราวไม่นานพอซิลิโคนมันแห้งมันจะหดตัว สุดท้ายน้ำเข้าแล้วก็มาโพสต์สอบถามว่าน้ำเข้ารถเวลาฝนตกจากตรงไหน สรุปคือต้องมารื้อกระจกกันใหม่ครับ
ส่วนร้านกระจกแถวพัทยา คงตอบไม่ได้ รอผู้อื่นที่อยู่ในพื้นที่มาช่วยตอบดีกว่า เพราะผมอยู่นนทบุรีอ่ะ..

ต้องรื้อดูก่อนครับว่ายางมีสภาพเป็นอย่างไร (ยางจะเป็นเส้นแบนๆ มีกาวอยู่ด้านหนึ่งรูปร่างเป็นตัวยู)
ถ้ารื้อแบบประณีตหน่อยอาจไม่ขาดหรือขาดเล็กน้อย ถ้าเพิ่งเปลี่ยนยางรองมาไม่กี่ปี แต่ถ้าไม่เคยเปลี่ยนเลยมานานแล้วรื้ออย่างไรก็ขาดครับ ควรหามาเปลี่ยนซะเลย เส้นหนึ่งพันกว่า แต่บางร้านบางที่ก็ขายเกือบสองพัน เป็นของใหม่นะครับ ของเก่าไม่ต้องหาไม่มีแน่นอนขาดหมด
ทั้งนี้อู่สีทั่วไปหลายครั้งที่เค๊าจะใช้กาวยางซิลิโคนแทน แบบนี้ก็ใช้ได้แต่ชั่วคราวไม่นานพอซิลิโคนมันแห้งมันจะหดตัว สุดท้ายน้ำเข้าแล้วก็มาโพสต์สอบถามว่าน้ำเข้ารถเวลาฝนตกจากตรงไหน สรุปคือต้องมารื้อกระจกกันใหม่ครับ
ส่วนร้านกระจกแถวพัทยา คงตอบไม่ได้ รอผู้อื่นที่อยู่ในพื้นที่มาช่วยตอบดีกว่า เพราะผมอยู่นนทบุรีอ่ะ..

ขอบคุณครับป๋า
ถามต่อหน่อยครับ ตามร้านอะไหล่มีมั้ยครับรึต้องสั่งศูนย์ครับ
แล้วกระจกเปลี่ยนตามร้านราคาทั่วๆไปราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
ขอแยกเป็นกระจกเท่าไหร่ และค่าแรงเท่าไหร่ครับ

ยางรองกระจกร้านอะไหล่ทั่วไปน่าจะไม่มีแน่นอนครับ คงต้องเบิกศูนย์ กทม.อย่างเดียว
ลองโทรหาคนที่เป็นสมาชิกแล้วทำอู่ก็ได้ครับ หลายๆท่านน่าจะหาของให้ได้
ส่วนเรื่องค่าแรงกับค่ากระจกเนี่ย ผมว่าเผลอๆถูกกว่าค่ายางรองกระจกอีกมั้ง อิอิ

ขอร้านดีๆแถวพัทยาหน่อยครับ

ขอบคุณครับป๋า
ถามต่อหน่อยครับ ตามร้านอะไหล่มีมั้ยครับรึต้องสั่งศูนย์ครับ
แล้วกระจกเปลี่ยนตามร้านราคาทั่วๆไปราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
ขอแยกเป็นกระจกเท่าไหร่ และค่าแรงเท่าไหร่ครับ

ตามร้านอะไหล่แถวบ้านพี่หลายร้านไม่มีเลยซักร้าน ต้องวิ่งไปร้านอะไหล่แถววรจักรครับ มีแน่นอน คือ ถ้ามีของก็ซื้อได้เลย ถ้าไม่มีของก็ต้องสั่งไว้ครับ หรือจะหาจากผู้ที่นำมาขายในเว็ปเรานี่ก็ได้ครับ มีหลายคนอยู่ ราคาบวกเพิ่มนิดหน่อยดีกว่าวิ่งมาซื้อเอง ซ้ำบางครั้งไม่มีของต้องสั่งไว้แล้ววิ่งไปเอาอีกรอบเสียค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้นไปอีก
สำหรับศูนย์ NISSAN จากที่เคยทำหน้าที่ประธานชมรมได้ประสานพูดคุยกับ บ.Nissan แผนกคลังอะไหล่ถ้าจำไม่ผิด เพื่อที่จะขอส่วนลดสำหรับสมาชิกชมรม เค๊าส่งรายการอะไหล่ A31 ที่มีอยู่ในศูนย์ทั้งหมดมาให้ ไม่มีประเภทยางเลยครับ และส่วนลดก็ไม่ได้ตามที่พี่ร้องขอไป และจากสอบถามช่างในศูนย์ก็บอกว่าไม่มีของเลยครับ แต่ถ้าจะสั่งที่ศูนย์ ทางศูนย์เค๊าก็จะสั่งที่ร้านอะไหล่แยกวรจักรให้อีกทีครับ (ศูนย์กับร้านอะไหล่พวกนี้เค๊ามีส่วนลดกันอยู่ แต่ศูนย์เค๊าไม่ลดให้ผู้ซื้อหรอกนะ)
สำหรับค่ากระจกมีตั้งแต่ราคา 2,500-3,500.- แล้วแต่ประเภทชั้นเดียวหรือสองชั้นของใหม่ ค่าติดตั้งมาตรฐานต้องมี 1,000.-ครับ ใช้ซิลิโคนยาแนวกระจกโดยเฉพาะ ไม่ใช่ซิลิโคนที่มีขายราคาถูกๆ ตามคลองถม แต่ถ้าซิลิโคนถูกๆ ติดตั้งก็ประมาณ 700-800.-ครับ

เบ็ดเสร็จงานนี้ต้องมีประมาณ 5,000.+ - นิดหน่อยครับ แต่ถ้าไม่ใส่ยางรองกระจกก็ไม่ถึง แต่ไม่นานก็จะรั่วครับ

วันนี้ไปไล่ถามตามร้านมา 3 ร้าน
ราคากระจกรวมค่าแรงร้านที่ 1 อยู่ที่ 5,000 ถ้าซื้อกระจกไปค่าแรงอย่างเดียว 2,500
ราคากระจกรวมค่าแรงร้านที่ 2 อยู่ที่ 4,500 ถ้าซื้อกระจกไปค่าแรงอย่างเดียว 2,000
ราคากระจกรวมค่าแรงร้านที่ 3 อยู่ที่ 5,000 ถ้าซื้อกระจกไปค่าแรงอย่างเดียว 2,000
ทำไมค่าแรงมันแพงจัง
แต่ละร้านไม่รู้จักยางรองขอบกระจกเลยซักร้านครับป๋า ผมเองก็ไม่เคยเห็นครับ ก็เลยงธิบายไม่ค่อยถูก
ป๋าพอมีรูปให้ดูมั้ยครับ แล้วเราจะดูยังไงครับว่าร้านเค้าใช้ซิลิโคลนดีหรือไม่ดีอะครับ

วันนี้ไปไล่ถามตามร้านมา 3 ร้าน
ราคากระจกรวมค่าแรงร้านที่ 1 อยู่ที่ 5,000 ถ้าซื้อกระจกไปค่าแรงอย่างเดียว 2,500
ราคากระจกรวมค่าแรงร้านที่ 2 อยู่ที่ 4,500 ถ้าซื้อกระจกไปค่าแรงอย่างเดียว 2,000
ราคากระจกรวมค่าแรงร้านที่ 3 อยู่ที่ 5,000 ถ้าซื้อกระจกไปค่าแรงอย่างเดียว 2,000
แต่ละร้านไม่รู้จักยางรองขอบกระจกเลยซักร้านครับป๋า ผมเองก็ไม่เคยเห็นครับ ก็เลยงธิบายไม่ค่อยถูก
ป๋าพอมีรูปให้ดูมั้ยครับ แล้วเราจะดูยังไงครับว่าร้านเค้าใช้ซิลิโคลนดีหรือไม่ดีอะครับ

เทปคิ้วกาวยางรองกระจกแนะนำ ต้องใส่ครับ ชัวร์ที่สุดแล้วครับ ค่าติดตั้ง ผมเคยติด ก้อราคาใกล้เคียงครับ แต่ไม่เท่านี้ 1000 up เคยถามครับ ว่าทำไมค่าติดตั้งแพง ทางร้านเลยบอก ทางร้านรับผิดชอบทุกกรณีครับ ผมว่าคุ้มนะ หากเป็นกระจกที่เป็นที่นิยม อย่าง กระจกชา สีต่างๆ บานนึง ราคาก้อหลายๆพันอยู่นะ

ติดตามด้วยคนครับ ถ้าพี่ จขกท ติดตั้งเสร็จยังไงที่ไหน รบกวนลงรายละเอียดก็ดีครับ
ของผมก็ต้องเปลี่ยนเหมือนกันโดนหินดีดใส่กระเทาะเลยอ่ะ แต่เงินยังไม่พอครับ
ส่วนยางรองผมเห็นในเวปที่แหล่ะมีขายครับ

เอาเป็นว่าขอฝ่าฝืนเพื่อให้เข้าใจง่ายและหาของได้เลย จำเป็นต้องแนะนำโดยอ้างตัวบุคคลที่ต้องไปซื้อหาล่ะกันครับ เพราะหน้านี้เป็นหน้าเทคนิคแต่ถ้าไม่อ้างถึงก็คงวิ่งตะลอนไปเรื่อย ทุกสิ่งอย่างผมรู้แถวนนท์เท่านั้นครับ
1.เทปยางรองกระจก ติดต่อน้าจอร์น บางกรวย ป๋าพงษ์ บางบัวทอง หรือสมพร เลี่ยงเมืองนนท์ หรือไปหาซื้อเองที่วรจักร ราคา 1,600.-2,000.-ต้น
2.ตัวกระจกที่วรจักรมีหรือติดต่อน้องโน๊ต เตาปูน ราคาตามที่บอก 2,500-3,500.-
3.ใส่กระจกโทรหาสมพร ราคาใส่พร้อมยาแนวซิลิโคนอย่างดี 1,000.-กว่าบาท

เพราะฉะนั้น โทรติดต่อสอบถามของก่อน เมื่อได้แล้วก็วิ่งมาเอาพร้อมใส่เลยครับ

ขอบคุณครีบป๋าลอง ผมโทรหาคุณโน๊ตแล้วครับ กระจกหมดไม่มีกำหนดเข้าครับ
เดี๋ยวตามหายางรองต่อไปครับ

สอบถามนิดนึง กระจกหน้าทำยากกว่า กระจกหลังหรือปล่าว ทำไมค่าแรงเท่าที่ดูมา บานหน้าแพงจัง บานหลังถูกครับ
ปล.ผมเพิ่งยาซิลิโคนกระจกปัดหลังมา อู่แถวรามอินทรามา ค่าแรง+ซิลิโคนไม่ถึง1000

ถ้าอยู่ กรุงเทพ ผมเคยไปเปลี่ยนที่
ห้างหุ้นส่วนสามัญนิติบุคคล นิวบางกอกเทรดดิ้ง (ร้าน ก.กระจก)
ที่อยู่ : 214-20 บริพัตร แขวงบ้านบาตร เขตป้อมปราบศัตรูพ่าย กทม 10100
(ร้านอยู่แถวๆคลองถม)

ณ.ตอนนั้นเมื่อ 3-4ปีที่แล้วอยู่ที่ประมาณ 3500มั้ง จบ
ส่่วนยางต่างๆตอนนั้นยังไม่รู้เรื่องเลยไม่ได้ไปสนใจเลยอ่ะครับ
แต่ตอนนี้ก็ใส่ยางเรียบร้อยแล้วตั้งแต่ทำสีครั้งล่าสุดมา .ครับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม