ุถ้าจอดรถ แล้วถอดสายแบต ออก จะมีปัญหาไหม

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A311314
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A311314

f A i R __ CefprAkrAn
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
17 มิถุนายน 2012
  • กระทู้ ผู้เขียน
คือตอนนี้ รถผมไฟไม่รั่ว หาแล้วก็ไม่เจอว่า รั่วที่ไหน __ เลยรอ เวลาจะ วายไหม่รอบ คัน ตอนนี้เลย จะหาวิธีแก้ไข ไปก่อน

บางทีจอด แค่ ตอนมึด เช้า สตาร์ท ไฟก็ไม่พอแล้ว - -

เลยอยาก รุ้ว่า ถ้าจอด แล้ว ถอดสายแบต ออก เพื่อ จะไม่ไห้ไฟ มันรั่วออก __ ระบบไฟต่างๆ ที่สำคัญคือ กล่องไฟ มันจะมีปัญหาไหม คับ

>> ไดร์ชาร์จปกติ แบตใหม่เอี่ยมไม่เสื่อมแน่นอน <<<

รถผมก็ไฟรั่ว ผมถอดเช้าเย็น มา 4 ปีแระ คงพอสรุปคำถามได้เนอะ อิอิ

รถผมก็ไฟรั่ว ผมถอดเช้าเย็น มา 4 ปีแระ คงพอสรุปคำถามได้เนอะ อิอิ

ขอ พี่ ได้ ใส่ สวิท ตัดไฟ ปะคับ หรือ ถอดขั่วแบต เลย

ส่วนใหญ่ที่รั่วมาจากระบบเครื่องเสียงครับ ลองปลดไฟที่เข้าไปเลี้ยงพวกเครื่องเสียงออกแล้วทดสอบดูครับ

ของผมรั่วที่ไฟเก๋งครับ ถ้าเปิด ON หรือ DOOR ไว้ ไม่เกิน 2 วันเรียบร้อยครับ แต่ถ้า OFF ไว้ อยู่ได้เป็นเดือนครับ

ถอดบ่อยเหมือนกันถ้าใช้ธรรมดาก้อไม่มีไรครับ แต่ถ้ารถแข่งผมไม่แน่ใจจะมีผลไรมั้ยครับ

ตั้งแต่ซื้อมาปีที่สอง จนสี่ปี ก็อาทิตขับครั้ง สองครั้ง ขับเส็ดก็ถอดขั้วแบตเลย ไม่มีปัญหาใดๆคับ นอกจากต้องมาตั้งค่าใหม่

ถ้าเครื่องเจโบ ถอดแล้วกล่องECUจะรีเซ็ต ทำให้รอบเครื่องต่ำมากจนถึงดับ เพราะกล่องมันจะจำค่าก็ใช้งานของเรากว่าจะกลับมาใช้งานเหมือนเดิมก็วันสองวันอ่ะครับ ถ้าผิดพลาดประกันใดขอขภัยมานะที่นี้ เพราะรถผมเป็นแบบนั้น

ขอ พี่ ได้ ใส่ สวิท ตัดไฟ ปะคับ หรือ ถอดขั่วแบต เลย

เคยคิดแต่ยุ่งเยอะ เปิดฝากระโปรง คลายน้อตล้อคขั้วไม่ต้องแน่นมาก ดึงเอาเลย เวลาใส่ก็เสียบเข้า ดันให้มิด จบข่าว

หาขั่วหลอดไฟ12โวลล์+หลอดที่ติดมา1หลอด
เปิดฝากระโปงถอดขั้วแบต1ขั้วๆ +ก็ได้ลบก็ได้ แต่แบตต้องมีไฟนะ
ต่ออนุกรมรูปA(คือการต่อเอาหลอดไฟไว้กลางขั้ว) ไฟติดไม๊
ถ้าติดรั่ว
ถ้าไม่ติดแบ็ตเสีย
ถ้าติด
ไส่ขั้วกลับ
มาหากันที่กล่องฟิวส์ถอดฟิวส์ ออก ค่อมเหมือนเดิมไส่หลอดไฟแทนฟิวส์
รูปB
หาเลยทีนี้
ตัวไหน ติดที่ฟิวส์ตัวไหน รั่วระบบนั้น ไล่ง่าย มั๊ย

ที่เจอก็
1ระบบประตู
2สวิสไฟที่คอพวงมาลัย
จอดอยู่สป๊ากติดอาการนี้เองเป็นอยู่ ต้องกดไฟสูงค้างไว้
3เครื่องเสียง
4.แบ็ตเสีย ไหม่ๆก็เสียนะเดี๋ยวนี้คุณภาพต่ำ

ปล.หายเร็วๆโชคดีครับ:coolly-0005:

ไฟล์แนบ

25.4 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 149
หาขั่วหลอดไฟ12โวลล์+หลอดที่ติดมา1หลอด
เปิดฝากระโปงถอดขั้วแบต1ขั้วๆ +ก็ได้ลบก็ได้ แต่แบตต้องมีไฟนะ
ต่ออนุกรมรูปA(คือการต่อเอาหลอดไฟไว้กลางขั้ว) ไฟติดไม๊
ถ้าติดรั่ว
ถ้าติด
ไส่ขั้วกลับ
มาหากันที่กล่องฟิวส์ถอดฟิวส์ ออก ค่อมเหมือนเดิมไส่หลอดไฟแทนฟิวส์
รูปB
หาเลยทีนี้
ตัวไหน ติดที่ฟิวส์ตัวไหน รั่วระบบนั้น ไล่ง่าย มั๊ย

ที่เจอก็
1ระบบประตู
2สวิสไฟที่คอพวงมาลัย จอดอยู่สป๊ากติดอาการนี้เองเป็นอยู่ ต้องกดไฟสูงค้างไว้
4.แบ็ตเสีย ไหม่ๆก็เสียนะเดี๋ยวนี้คุณภาพต่ำ
ปล.หายเร็วๆโชคดีครับ:coolly-0005:
เยี่ยมมากครับ อธิบายง่ายได้ใจความ :coolly-0009:

มันมี ขั่วแบตแบบ สำหรับถอดได้ ขายนะครับ
เวลา ถอด หรือ ไส่ ไม่ต้องขันน๊อต นะครับ:coolly-0003:
ลองซื้อมาไช้ดูครับ

มันมี ขั่วแบตแบบ สำหรับถอดได้ ขายนะครับ
เวลา ถอด หรือ ไส่ ไม่ต้องขันน๊อต นะครับ:coolly-0003:
ลองซื้อมาไช้ดูครับ

ผมใช้อยู่ ง่ายดี ดึงออกแปบเดียว
จอดรถเข้าที่ เปิดฝากระโปงรถ ล็อครถเรียบร้อยทุกจุด เกียร์ บิดพวงมาลัย ล็อคประตู ดึงขั้วแบต ลบ ออก ปิดฝากระโปงหน้า จบ :coolly-0033:

ตกลงไม่ไล่จะถอด
ฮะๆจัดไป
ถอดเข้าถอดออกระวังกล่องพังนะ

ถ้าติดรั่ว
ถ้าติด
ไส่ขั้วกลับ
รูปB
หาเลยทีนี้

ที่เจอก็
1ระบบประตู
จอดอยู่สป๊ากติดอาการนี้เองเป็นอยู่ ต้องกดไฟสูงค้างไว้

อ่า ถ้าติดรั่ว ,,, ถ้าไม่ติดแบตเสีย :coolly-0017:

ของผม ติดคับ
ลอง ไล่ เอาไฟจิ้มตามฟิว ทีละตัว ไม่ติดเลย
แต่ถ้า ต่อ หลอดไฟ เอาไว้ ระหว่าง สายแบตขั้ว ลบ

แล้วลอง ไล่ ดึง ฟิวออก ทีละตัว
ตัว Room Lamp กับ Back Up ไฟ มันถึงดับไปคับ

หมายความว่า รั้ว ที่ระบบ 2 ตัวนี้ไหม

อ่อ ต้อง ถอดฟิว ออก แล้วค่อย จิ้ม ช่ายไหมคับ :coolly-0025:

ผม ดันจิ้มที่ หัวฟิว เลย:coolly-0028:

วันอาทิตว่าง ค่อยลอง รื้อไหม่ :coolly-0044:

อ่า ถ้าติดรั่ว ,,, ถ้าไม่ติดแบตเสีย :coolly-0017:

ของผม ติดคับ
ลอง ไล่ เอาไฟจิ้มตามฟิว ทีละตัว ไม่ติดเลย
แต่ถ้า ต่อ หลอดไฟ เอาไว้ ระหว่าง สายแบตขั้ว ลบ

แล้วลอง ไล่ ดึง ฟิวออก ทีละตัว
ตัว Room Lamp กับ Back Up ไฟ มันถึงดับไปคับ

หมายความว่า รั้ว ที่ระบบ 2 ตัวนี้ไหม
ได้ๆดีเลย ครับ
ปิดประตูยัง
ถ้าปิดหมดแล้วหก็ไม่ติดนะถ้าติด สวิทค้างแล้ว

อ่อ ต้อง ถอดฟิว ออก แล้วค่อย จิ้ม ช่ายไหมคับ :coolly-0025:

ผม ดันจิ้มที่ หัวฟิว เลย:coolly-0028:

วันอาทิตว่าง ค่อยลอง รื้อไหม่ :coolly-0044:
จัดไป

ถ้าติดรั่ว
ถ้าติด
ไส่ขั้วกลับ
รูปB
หาเลยทีนี้

ที่เจอก็
1ระบบประตู

ขอตำแหน่งสวิทช์กุญแจด้วยครับน้า:coolly-0043:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม