ใครเคย โอนรถบ้างครับ รบกวนหน่อย

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A31417
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A31417

ตงฟางปุ๊ป้าย-ขี้เมาบางแสน
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
14 ก.พ. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
คือ รถหมด ภาระ กับ ไฟแนนซ์ แล้ว อ่ะ

ชื่อ ผมเป็นผู้ทำสัญญาเช่าซื้อ นะ แต่ ผม จะโอนให้น้องชาย

แต่ไฟแนนซ์ มัน จะล่อ ค่าโอน ผม 2 ทอด คือต้องโอนมาเป็น ชื่อผม ก่อน
แล้ว จึงจะโอนเปลี่ยน เจ้าของใหม่ได้อีกที แต่กระบวนการทั้งหมดทำเสร็จได้ในวันเดียว

แมร่ง ..... งงง จริงๆ รถเราผ่อนหมด แล้ว จะโอนให้ใคร ก็ได้ไม่ใช่เหรอ หรือว่าไม่ใช่หว่า

ปล . ถ้าผม จะให้ไฟแนนช์ทำโอนลอยมา ให้ได้ เปล่า แล้ว ผมก็ โอนไป ให้น้องชายเลย

ว่าจะเปลี่ยนไปขับเบนซื W 123 sport .......แระ อิอิ ....

ถ้าเรื่องอยู่ที่ไฟแนนท์ ก็ตามที่เขาว่าครับน้าปุ๊ ตามขั้นตอนต้องจบเรื่องกับคนทำสัญญาก่อน แล้วน้าปุ๊ก็โอนลอยให้น้องชายไปอีกทีจะได้
ไม่ต้องเสียค่าโอนอีกครับ..

ถ้าเรื่องอยู่ที่ไฟแนนท์ ก็ตามที่เขาว่าครับน้าปุ๊ ตามขั้นตอนต้องจบเรื่องกับคนทำสัญญาก่อน แล้วน้าปุ๊ก็โอนลอยให้น้องชายไปอีกทีจะได้
ไม่ต้องเสียค่าโอนอีกครับ..

ขอบคุณครับ พี่ ยศ ......:byebye:

ช่ายต้องโอนมาเป้นของผู้เช่าซื้อก่อนนะจ๊ะ
แล้วก็โอนลอยให้น้องชายน้าปุ๊อีกที่
อ้อมีอีกทริ๊ก โอนให้เนี่ยน่าจะเสียเงินน้อยกว่านะ
หมายถึงไม่ได้ซื้อขายแต่เป้นการให้ก็สามารถทำได้นะครับ
น่าจะถูกกว่าอ่ะ เหมือนพ่อโอนให้ลูกอ่ะ แต่ไม่แน่ใจลองดุนอาจจะถูกกว่าโอนซื้อขายนะจ๊ะ

ช่ายต้องโอนมาเป้นของผู้เช่าซื้อก่อนนะจ๊ะ
แล้วก็โอนลอยให้น้องชายน้าปุ๊อีกที่
อ้อมีอีกทริ๊ก โอนให้เนี่ยน่าจะเสียเงินน้อยกว่านะ
หมายถึงไม่ได้ซื้อขายแต่เป้นการให้ก็สามารถทำได้นะครับ
น่าจะถูกกว่าอ่ะ เหมือนพ่อโอนให้ลูกอ่ะ แต่ไม่แน่ใจลองดุนอาจจะถูกกว่าโอนซื้อขายนะจ๊ะ

แล้วถ้าให้ไฟแนนซื โอนลอยมาให้ผมได้ป่าว แล้วผมบอกเค้าว่าจะจัดการเรื่องโอนเอง

เหมือนเตนท์อ่ะ ซื้อรถเข้าก็ โอนลอยไว้เฉย ๆ ถ้าจะขายให้ใคร ค่อยโอนกันไป อีกทอด

ไม่มีสปการณืเจรงๆ แบบว่ารถคันแรก ซื้อสด .......

อันนี้..ไฟแน้นท์..มันไม่ยอมหรอก..เมื่อเราไม่ได้เป็นลูกหนี้มันแล้ว..มันไม่มีผลประโยขน์
ยังไงมันต้องให้เราปิดบัญชีให้ได้..มันจะได้หมดพาระผูกพัน..มันบอกว่า
เราทำธุรกิจน่ะ..ไม่ใช่มูลนิธิ..จริงๆ..ฟังดูก็ถูกเพราะเขาไม่ใช่ญาติเรานี่..โดยส่วนมากแล้ว
คนที่จะซื้อต้องเป็นคนจ่าย..ค่าโอนน่ะ..จะบอกให้..

ถามต่อเลยนะครับ ผมก็จะหมดภาระเร็วๆนี้แล้วคับ อยากรู้เหมือนกันพอดี คือ งี้ครับ พี่ชายผมเค้าให้รถผมมาส่งต่อคับ สัญญาเป็นซื่อของพี่ผมแต่พี่ผมได้ทำโอนลอยไห้ผมพร้อมหนังสือมอบอำนาจ และ เอกสารของพี่ผม อยู่ที่ผมหมดแล้วครับ แล้วถ้าผมส่งหมดแล้ว ผมจะสามารถ นำเอกสารทั้งหมดนี้ ให้ไฟแนนซืมันโอนให้ผมเลยจะได้ใหมครับ อยากทราบจิงๆ

ต้องคุยกับไฟแนนท์ของเราดู อ่ะ..ครับว่าเขาจะเอายังไง เกรณีนี้ ต้องให้เขาเซ็นใบโอนมาด้วยน่ะ ครับการโอนจึงจะสมบูรณ์ ก็สามารถทำได้ แต่..เรื่องยังไงก็จบลงที่คนทำสัญญาเหมือนเดิม ในเล่มที่จดทะเบียน ก็จะบันทึกว่า นาย..หนึ่ง ได้รับโอนจากไฟแนนท์ แล้ว และนาย..หนึ่งได้โอนต่อให้ นาย สอง อีกที อย่างนี้
ส่วนค่าใช้จ่ายในการ โอน.. ไฟแนนท์ จะไม่คิด 2 ต่อ เพราะถือว่ามีการประเมินราคา ครั้งเดียว และได้ทำเอกสารครั้งเดียว
แต่.....จะคิดสูงกว่าการโอนบุคคลเดียวกับไฟแนนท์ อีกกึ่งหนึ่ง หรือพูดอีกในนึงว่า ถ้าโอนคนเดียว คิด 1.. ถ้าโอนต่อกัน 2คนแบบที่ว่า
จะคิด 1.5 อะไรทำนองนี้อะ.. ครับ อันนี้ก็เป็นประสบการณ์ที่เคยทำมา
น่ะครับ..ก็พอเป็นแนวทางคิดได้..แต่จะให้แน่ แท้ ชัดๆพราะบางที่ก็แล้วแต่ไม่เหมือนกันเสียทีเดียว..ครับ

อืม...........ได้ความรู้อีกทางครับ

อย่างรถผมตอนเข้าไฟแน๊นเข้าเป็นชื่อเพื่อน พอผ่อนหมดมันต้องโอนเป็นชื่อของเพื่อนผมก่อนครับ แล้วให้เพื่อนเซ็นชุดโอนลอยมาให้เรา มีสำเนาประชาชน ทะเบียนบ้าน และชุดโอนลอย แล้วค่อยมาโอนเป็นชื่อเราอีกทีครับ ตรงนั้นพอปิดเล่มเราต้องเสียค่าโอนกะไฟแน๊นทำการปิดเล่มครับ ได้เล่มมาค่อยว่ากัน

ถ้าได้เล่มมาแล้ว แต่เป็นชื่อเพื่อนไม่ใช่ชื่อเรา เรามีชุดโอนลอยที่เพื่อนเซ็นมาให้ จะโอนป็นชื่อบุคลที่สอง หรือสามได้เลยครับ

คือ รถหมด ภาระ กับ ไฟแนนซ์ แล้ว อ่ะ

ชื่อ ผมเป็นผู้ทำสัญญาเช่าซื้อ นะ แต่ ผม จะโอนให้น้องชาย

แต่ไฟแนนซ์ มัน จะล่อ ค่าโอน ผม 2 ทอด คือต้องโอนมาเป็น ชื่อผม ก่อน
แล้ว จึงจะโอนเปลี่ยน เจ้าของใหม่ได้อีกที แต่กระบวนการทั้งหมดทำเสร็จได้ในวันเดียว

แมร่ง ..... งงง จริงๆ รถเราผ่อนหมด แล้ว จะโอนให้ใคร ก็ได้ไม่ใช่เหรอ หรือว่าไม่ใช่หว่า

ปล . ถ้าผม จะให้ไฟแนนช์ทำโอนลอยมา ให้ได้ เปล่า แล้ว ผมก็ โอนไป ให้น้องชายเลย

ว่าจะเปลี่ยนไปขับเบนซื W 123 sport .......แระ อิอิ ....

อย่างของน้าปุ๊

ไฟแน๊นมันต้องโอนเป็นชื่อน้าปุ๊ก่อน เพราะน้าปุ๊เป็นคนทำสัญญา ตอนอยู่ไฟแน๊นจะเป็นชื่อไฟแน๊น พอเราผ่อนหมดจะปิดเล่ม ก็ต้องไปบอกไฟแน๊นว่าเราจะทำการปิดเล่มและเสียค่าโอนชื่อในเล่มจะเป็นชื่อน้าปุ๊ก่อน (รอปิดเล่มประมาณหนึ่งถึงสองอาทิตย์แล้วแต่ละไฟแน๊น)

พอน้าปุ๊ได้เล่มมาจะให้เป็นชื่อใคร หรือจะขาย ก็เซ็นโอนลอย ประกอบกับสำเนาทะเบียนบ้าน บัตรประชาชน ให้ ไปแค่นั้นครับไม่ยาก คนที่จะรับต่อจากเราถือชุดโอนลอยนี้ไปจัดการโอนเป็นชื่อเค้าได้เลยไม่ต้องยุ่งครับ ง่าย ๆ

อีกนิดครับ การโอนลอยถ้าเป้นคนไม่รู้จักกันเนี่ยอันตรายหน่อย
เพราะบาทีเค้าไม่โอนเอารถไปทำผิดไปชนใครขึ้นมาเราจะซวยก่อนในขั้นต้นครับ
แนะนำว่า โอนลอยเนี่ยให้ทำหนังสือขึ้นมาเป้นหลักฐานฉบับนึงครับ ว่าได้ส่งมอบรถกันไปแล้ว
สัญญาซื้อขายใช้ได้ไม๊ ได้ครับ แต่เค้าอาจจะอ้างว่าทำสัญญาซื้อขาย แต่ยังไม่ได้รับมอบรถได้ครับ ระวังข้อนี้ก็ดีนะ

ถามต่อเลยนะครับ ผมก็จะหมดภาระเร็วๆนี้แล้วคับ อยากรู้เหมือนกันพอดี คือ งี้ครับ พี่ชายผมเค้าให้รถผมมาส่งต่อคับ สัญญาเป็นซื่อของพี่ผมแต่พี่ผมได้ทำโอนลอยไห้ผมพร้อมหนังสือมอบอำนาจ และ เอกสารของพี่ผม อยู่ที่ผมหมดแล้วครับ แล้วถ้าผมส่งหมดแล้ว ผมจะสามารถ นำเอกสารทั้งหมดนี้ ให้ไฟแนนซืมันโอนให้ผมเลยจะได้ใหมครับ อยากทราบจิงๆ
กรณีนี้ถ้ายังส่งไม่หมดเราสามารถขอเปลี่ยนชื่อผู้ทำสัญญาได้คับแต่จะมีค่าเปลี่ยนสัญญานิดนึงคับ

เออมีสาระกันก็เป็นเน้อ..อิอิ ดีได้ความรู้หลากหลาย

กรณีนี้ถ้ายังส่งไม่หมดเราสามารถขอเปลี่ยนชื่อผู้ทำสัญญาได้คับแต่จะมีค่าเปลี่ยนสัญญานิดนึงคับ

อ่อ ครับ แบบนี้เข้าท่าเหะ เปลี่ยนสัญญาดีกว่า เพราะเราเป็นคนส่ง อีกอย่าง ผมก็ได้เอกสาร ทุกอย่างจากพี่มาแล้ว สัญยาซื้อขาย ชุดโอนลอย ใบมอบอำนาจ พร้อมด้วยบัตรประชาชนและทะเบียนบ้าน แต่ถามอีกนิดครับ แล้ว....ผู้ค้ำล่ะครับ ใช้คนเดิมหรอครับ เค้าต้องเซ็นต์อะไรใหม ( พอดีอยากจบเรื่องเอง ง่ะครับ ไม่อยาก รบกวนพี่ชายแล้วครับ ) ขอบคุณครับ

ถ้าเหลืออีกไม่กี่งวดหรือจำนวนเงินไม่มากส่วนมากไม่ต้องใช้ผู้ค้ำแล้วคับ(ขึ้นอยู่กับฐานเงินเดือนหรือขึ้นอยู่กับไฟแนนส์อ่ะคับ)
หรือยอมจ่ายเพิ่มนิดนึงเพื่อเลี่ยงเรื่องคนค้ำและก็ประกันชั้นหนึ่ง ส่วนมากมันจะให้เราทำชั้นหนึ่งอ่ะคับเราต้องเลี่ยงมันด้วยวิธีนี้
จะให้ดีเรารอให้ใกล้หมดก่อนประมาณงวดก่อนสุดท้ายอ่ะคับมันจะคุยง่าย ยังไงลองเข้าไปปรึกษาไฟแนนส์มันดูคับว่าแบบไหนค่าใช้จ่ายน้อยกว่ากัน

อีกนิดครับ การโอนลอยถ้าเป้นคนไม่รู้จักกันเนี่ยอันตรายหน่อย
เพราะบาทีเค้าไม่โอนเอารถไปทำผิดไปชนใครขึ้นมาเราจะซวยก่อนในขั้นต้นครับ
แนะนำว่า โอนลอยเนี่ยให้ทำหนังสือขึ้นมาเป้นหลักฐานฉบับนึงครับ ว่าได้ส่งมอบรถกันไปแล้ว
สัญญาซื้อขายใช้ได้ไม๊ ได้ครับ แต่เค้าอาจจะอ้างว่าทำสัญญาซื้อขาย แต่ยังไม่ได้รับมอบรถได้ครับ ระวังข้อนี้ก็ดีนะ
เพื่อนโดนมาแล้ว ขายรถให้เต๊น โอนลอยไป คนมาซื้อจากเต๊น
ไม่ได้ทำโอน แมร่งเสือกล่อรถไปปล้น ..........5555 เจอหมายเรียก
จาก ตำรวจครับ ดี ที่มีเอกสารซื้อขาย ไม่งั้นคงซวย

ขอบคุณทุกคำตอบครัย ...........

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม