ทำสีใหม่ทั้งคันเท่าไหร่ครับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ toyotaway
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

toyotaway

Register
เข้าร่วม
12 ก.ย. 2011
  • กระทู้ ผู้เขียน
เนื่องด้วยสีที่เริ่มปุๆๆ แล้วเริ่มเป็นสนิม ได้สอบถามเพื่อนหลายท่านเค้าบอกว่าถ้าจะใช้ยาว ทำสีไปเหอะดีกว่า เดี๋ยวสนิมกินหมดจะเรื่องยาว อยากสอบถามดังนี้

1. ราคาเท่าไหร่ครับ ผมแอบถามร้านเพื่อนแถวบ้านเค้าบอกว่า 40,000 ไม่อยู่มันแพงขนาดนี้เชียวเหรอคับ นึกว่าสักหมื่นก่าบาท
2. ร้านไหน ถูกและดี แนะนำบ้างคับ
3. ใช้เวลานานไหมครับ พอดีเดือน ตุลาจะไปเที่ยว น่าจะไม่ต้องใช้รถสัก 9 วัน
4. ถ้าทำสีแล้ว ต้องแจ้งเปลี่ยนในเล่มไหมครับ ค่าใช้จ่ายอีกเท่าไหร่
5. ถ้าทำสีทั้งคัน ต้องมี accessory อะไรต้องเปลี่ยนระหว่างทำสีไหมครับ

ปล.จะกัน budget ไว้ดูว่าไหวไหม ถ้าไหวจะลองหาลู่ทางทำดูคับ

กะว่าหลังทำสีคงต้องเปลี่ยน ฟิล์มด้วย เสื่อมหนัก เชียว

1. เรื่องราคา อยู่ที่ว่าคุณจะทำขนาดไหน ลอกสี ปะผุทั้งคัน หรือว่าแค่สาดสีใหม่

ราคาเริ่มต้นก็ตั้งแต่หมื่นปลาย จนถึงเกือบ ๆ แสนก็มีครับ

2. เรื่องอู่ ไม่ขอตอบละกันว่าที่ไหนดี หรือไม่ดี แต่อยากให้เลือกอู่ที่สะดวก

เข้าไปดูรถได้บ่อย ๆ ครับ

3. ในส่วนของเวลา ก็อยู่ที่ว่าทำถึงขนาดไหนครับ ถ้าปะผุหลังคา แล้วทำสีใหม่

คิดว่าน่าจะเกิน 9 วันนะครับ

4. เรื่องแจ้งลงเล่ม ถ้าสีเดิม ๆ คงไม่ต้องแจ้งอะไร แต่ถ้าเปลี่ยนสีหรือใส่มูนลูฟ

ก็คงต้องแจ้งลงเล่มครับ

5. ถ้าทำสี ปะผุใหม่ทั้งคัน ในส่วนที่ต้องเปลี่ยนแน่ ๆ ก็คงเป็นยางขอบกระจกหน้า

และหลังอ่ะครับ ในส่วนอื่น ๆ ก็ขึ้นอยู่ว่า ชิ้นไหนที่ถึงเวลาต้องเปลี่ยนครับ

ปล. ขอให้มีความสุขในการขับเซฟิโร่นะครับ :coolly-0028:

• กระทู้ ผู้เขียน
แสดงว่าก็ควรเอาไปให้ร้านสีดูก่อนว่าจะโดนเยอะน้อยไหม จำเป็นต้องเป็นร้านที่ทำ cef
โดยเฉพาะไหมครับ ??

สาดสีอย่างเดียวก็เกือบสองหมื่นแล้วครับ

ไม่ตัดผุ ไม่ถอดกระจก

มีผุก็ว่ากันไปตามจุด

ผมไม่แนะนำให้เห็นแก่ของถูกอย่างเดียว ถูกแล้วดีไม่มีครับ(แพงแต่ก็ไม่ดีก็มีให้เห็นเยอะไป)

แนะนำให้เอารถเข้าไปคุยกับอู่ ตกลงรายละเอียดที่จะทำ สีของอะไร ทำสีแบบใด(ขัดแล้วทำ หรือลอกแล้วทำ) วันที่คุยกับวันที่ทำจริงอาจจะไม่เหมือนกัน เพราะเวลารื้อรถแล้ว ก็จะเห็นอะไรต่างๆที่ควรจะทำหรือไม่

หาอู่ที่เข้าไปดูงานได้ และคอยตามเรื่อยๆ

สุดท้ายผมไม่อยากให้ตั้งความหวังไว้มากกับอู่สี มันมีทุกที่ครับที่มีงานหลุด งานหล่น

เพราะคนทำกับคนรับรถ ส่วนมากจะเป็นคนละคนกัน

ระยะเวลา ที่เคยเจอ ตัดผุทั้งคัน ลอกสีทั้งคัน อย่างเร็วก็ 1เดือน อย่างช้า 3เดือน

ถ้าเป็นงานสาดสี ขัดแต่งพ่น เร็วสุดก็ 15วัน

ผมเคยทำสีมา2ครั้ง
1.45,XXX.- ลอกตัดผุทั้งคัน กับเวลา 3เดือน
2.20,000.- ขัดแต่งพ่น(พ่นนอกใน) กับเวลา 15วัน

เนื่องด้วยสีที่เริ่มปุๆๆ แล้วเริ่มเป็นสนิม ได้สอบถามเพื่อนหลายท่านเค้าบอกว่าถ้าจะใช้ยาว ทำสีไปเหอะดีกว่า เดี๋ยวสนิมกินหมดจะเรื่องยาว อยากสอบถามดังนี้

1. ราคาเท่าไหร่ครับ ผมแอบถามร้านเพื่อนแถวบ้านเค้าบอกว่า 40,000 ไม่อยู่มันแพงขนาดนี้เชียวเหรอคับ นึกว่าสักหมื่นก่าบาท
- ราคาสาด 1 หมื่น - 2 หมื่น ถ้าทำสีราคาอยู่ประมาณ 3 หมื่น - 4 หมื่น แต่นี้ก็ไม่รู้ว่ารวมเจาะแก้มดึงโปร่งมั้ยครับแล้วแต่อู่ แต่ถ้าที่บอกหมื่นกว่าบาทคงสาดสีแน่ๆ คือ 31 รถมันอายุก็จะ 20 ปีแล้วไม่ใช้รถใหม่ที่ชนเป็นรอยขนแมวเยอะ ๆ แล้วไปทำสีสาดสีเดิมหรือพ่นสีใหม่ทับได้ นอกจากซะว่ารถเคยทำสีมาแล้ว ลองนึกว่าสนิมมันพุเอาสีไปพ่นทับแล้วคิดว่ามันจะทนมั้ย เดี้ยวมันก็จะลามไปพุที่อื่นอีกทีเด็ดเลย เสา A เสา C ฝากระโปรงท้าย ตะเข็บ ตัวพุเลย
2. ร้านไหน ถูกและดี แนะนำบ้างคับ
- คำถามนี้ทีเด็ดเลยนะ ร้านไหนถูกและดี มีแต่โลตัลที่ถูกและดี ลองนึกว่าภาพว่ามีอู่หนึ่งบอกว่าทำสีทั้งคันปะพุ 1 หมื่นบาท 1 หมื่นบาท ปะพุก็ยังไม่ได้เลย แล้วไหนค่าแรงค่าช่างค่าทำสีอีกแล้วลองคิดดูว่าเค้าจะไปลดต้นทุนการทำงานเท่าไร เช่น ทำแค่สาดสีพอ สนิมชัั่งมันอาจจะโป๊ ๆ ปิด ๆ ไปสักปี สองปี ก็ลามไปที่อื่น แตกใหม่ รับได้มั้ยละแบบนี้นะ สมัยนี้ค่าแรงมันเปลี่ยนไป ผมยกตัวอย่างเพื่อนผมทำสีอู่ Masterplace ราคา 7 หมื่นกว่า เต็มระบบทุกอย่างไม่ว่าจะ 2K แห้งช้า ลอกสีเก่า การดุแลรถเป็นพิเศษ มีห้องอบที่คุณภาพสูง มีการประกันที่ดี ไหวมั้ยละ รถแสนนิดเดียว ทำสี 7 หมืนนะ แต่แนะนำทั่วไปราคา คง 3-4 หมื่นละครับ
3. ใช้เวลานานไหมครับ พอดีเดือน ตุลาจะไปเที่ยว น่าจะไม่ต้องใช้รถสัก 9 วัน
- การทำสีต้องประเมิณตัวรถรถผุแค่ไหน จะทำไรมั้ง ตีโปร่งมั้ย เจาะแก้มมั้ย หลักต้องมีเดือนแน่นอนครับ ทำสีต้องดูคิวรถอู่นั้นๆ
4. ถ้าทำสีแล้ว ต้องแจ้งเปลี่ยนในเล่มไหมครับ ค่าใช้จ่ายอีกเท่าไหร่
- ถ้าเปลี่ยนสีนะต้องแจ้ง รถผมใส่ฝาอากานะ รถสีเทาแจ้งเทา-ดำ ให้อู่ออกใบเสร็จมาได้เลยครับ ทำตามร้านพรบ.ทั่วไป
5. ถ้าทำสีทั้งคัน ต้องมี accessory อะไรต้องเปลี่ยนระหว่างทำสีไหมครับ
- เยอแยะมันจะลาม ต้องนึกว่าไว้รถเรารถเก่าเช่น ทำสีปัปเอาพวกยางออกมาขาด ฝากระโปรงเป็นสนิมปะไม่ไหวต้องหาของยุ่นมาใส่อีก ยางร่อง ยางประตู ยาขอบประตู ถ้าทำแล้วก็ควรจะเปลี่ยนทีเดียวต้องเผื่อเงินไว้ตรงนี้ด้วยนะครับ

เพิ่งทำ เก็บผุ พ่นสีใหม่ แต่ไม่ลอกสี 20000 บาท ทำประมาณ 40 วันครับ
แต่ไม่แกะกระจกนะ

อู่แถวบ้าน(นนทบุรี)ที่ผมไปทำหลังคามา ก็บอกเริ่มต้น 45000 แล้วครับ รวมลอกสีเก่า มีบานแน่นอน
ขึ้นอยู่กับว่ารื้อมาแล้วเจออะไรมั่งอีก ปะผุ สนิม แต่งทรงอะไรก็เพิ่มขึ้นไป
ระยะเวลาผมว่าไม่ต่ำกว่า 1 เดือนน่ะครับ นอกเสียจากว่าได้อู่ที่สนิทกัน คือรับรถเราไปแล้วลงมือทำรถเราคันเดียวต่อเนื่องนี่ก็เร็วขึ้นครับ

ใกล้ที่ไหนไปที่นั้น ครับอู่ดีมีเยอะ
แนะนำลอกสีทิ้ง เก็บผุ ให้เกลี้ยง แบบใช้กันยาวๆๆ
35000-40000 บาท อยู่แน่นอน แต่เวลา ใช้เวลา 1 เดือน +- นิดหน่อยแน่นอน

จากเคยรับเหมามาเมื่อ5ปีที่แล้ว
ถอดประกอบของอู่
ช่างลอกสีลอกสี 5พัน-หมื่น
ช่างปะผุ กันเอง4500 งานนอก6พัน
ช่างเคาะ กันเอง4500-5พัน
ช่างโป๊วขัดเตรียมงานพ่นของอู่
ช่าง ผสมสี มีตั้งแต่600 จนถึง4พันต่อ คอต คันนึงก็5-6คอตตามคุณภาพ
มือปืนพ่น เคลือบ 2500
ห้องอบ ของอู่
จากที่เคยอยู่อู่มา แต่เซฟ เก่ามาก อาจต้องเปลี่ยนขอบยางต่างๆอีก5-9พันค่าแรงต่างหาก
ต่ำกว่านี้อยู่ไม่ได้ ค่าน้ำ-ค่าไฟ-ค่าลูกน้อง
ถูกดีไม่มีในโลก
ทำไม
คันนั้นเงาจัง
คันนั้นเนียนจัง
โห5-6ปียังเนี๊ยบอยู่
ว๊าแตกละ ว๊า หมอง
โฮ้ เบาะขาด
อู๊ย..ไมข้างนี้เบียดจัง ข้างนู้นห่าง
ชอบคำตอบไหนครับเลือกเอาตามกำลัง คับ
โชคดีครับ:coolly-0033:
ผมกล้าพิมพ์เพราะผมขับคันนี้มา10ปีแล้ว

จากเคยรับเหมามาเมื่อ5ปีที่แล้ว
ถอดประกอบของอู่
ช่างลอกสีลอกสี 5พัน-หมื่น
ช่างปะผุ กันเอง4500 งานนอก6พัน
ช่างเคาะ กันเอง4500-5พัน
ช่างโป๊วขัดเตรียมงานพ่นของอู่
ช่าง ผสมสี มีตั้งแต่600 จนถึง4พันต่อ คอต คันนึงก็5-6คอตตามคุณภาพ
มือปืนพ่น เคลือบ 2500
ห้องอบ ของอู่
จากที่เคยอยู่อู่มา แต่เซฟ เก่ามาก อาจต้องเปลี่ยนขอบยางต่างๆอีก5-9พันค่าแรงต่างหาก
ต่ำกว่านี้อยู่ไม่ได้ ค่าน้ำ-ค่าไฟ-ค่าลูกน้อง
ถูกดีไม่มีในโลก
ทำไม
คันนั้นเงาจัง
คันนั้นเนียนจัง
โห5-6ปียังเนี๊ยบอยู่
ว๊าแตกละ ว๊า หมอง
โฮ้ เบาะขาด
อู๊ย..ไมข้างนี้เบียดจัง ข้างนู้นห่าง
ชอบคำตอบไหนครับเลือกเอาตามกำลัง คับ
โชคดีครับ:coolly-0033:
ผมกล้าพิมพ์เพราะผมขับคันนี้มา10ปีแล้ว
ประสปกาม เพียบ เลย หนุ่ม คนนี้ :coolly-0010:

ทำสีทั้งคันหมายถึงใต้ท้องด้านในรถ ถอดทุกอย่างออกมาหมดเลยหรือป่าวครับ ถ้าต้องการทำแบบนั้นแนะนำ อู่สีจ่าเริงครับ อยู่จังหวัดระยอง ถอดทั้งหมดก็ประมาณ 5-6 หมื่นครับ ครั้งเดียวจบทั้งคันเลยครับ ลองดูตัวอย่าง http://rcw.ms/forum/showthread.php/694356-lt-lt-lt-%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%97%E0%B8%B9%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%B9%E0%B9%88%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B8%AA%E0%B8%B5%E0%B8%88%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%B4%E0%B8%87%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%9A-gt-gt-gt

แสดงว่าก็ควรเอาไปให้ร้านสีดูก่อนว่าจะโดนเยอะน้อยไหม จำเป็นต้องเป็นร้านที่ทำ cef
อย่างว่าล่ะครับอู่สีจะทำที่ไหนก็ดูให้ดีๆก่อนละกันครับเพราะเดี๋ยวเสียเงินแล้วจะต้องมาเสียความรู้สึกอีก
แต่ถ้าได้อู่ที่จะทำแล้วจุดไหนที่ช่างที่อู่สีต้องรื้อหรือถอดระหว่างที่ทำสีแนะนำว่าถ้าถอดหรือแกะเองได้โดยเฉพาะชิ้นที่อาจแตกหัก ขาด หรือ ชำรุดได้ง่าย น่าจะถอดเก็บไว้ที่บ้านแล้วมาประกอบเองดีกว่าครับ....งัยซะก็คงไม่มีใครรักรถเราเท่าเราแน่นอนครับไม่งั้นอาจจะต้องมาของซื้อเปลี่ยนตอนกลับจากทำสีได้ครับ

จำเป็นต้องเป็นร้านที่ทำ cef

ถ้าอู่ที่ทำ Cef มาบ่อย็ดีหน่อย
ช่างก็จะมีประสบการณ์ในการรื้อและระวังในชิ้นส่วนที่บอบบางหรือหายาก
รวมถึงการเก็บรายละเอียดในจุดต่างๆ
กลับสี 35,000 ค่าลอกปะผุเผื่ออีก 10,000 น่าจะอยู่นะครับ