หลังคาสีเริ่มบวม มีอะไรโป๊วชั่วคราวได้ก่อนไหมครับ ยังไม่อยากทำสี

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ toyotaway
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

toyotaway

Register
เข้าร่วม
12 ก.ย. 2011
  • กระทู้ ผู้เขียน
ส่งภาพหลังคามาให้ดูคับ พอดีอยากเรียนปรึกษามีวิธีอะไร ทำชั่วคราวไปก่อนยังไม่อยากทำสีใหม่ ตอนนี้กลัวแค่น้ำเข้าแล้วเดี๋ยวสนิมกินโครงจะพังหมดคับ มีอะไรแนะนำด้วยคับ เอาพวกเทปพันสายไฟไปโป๊ะชั่วคราวได้ไหมครับ

ผมเห็นรุ่นพี่ผมทำอะครับ แปะสติ๊กเกอร์เคฟล่า หรือสติ๊กเกอร์แก้ว อ่ะครับ ก็สวยดี

ทำสีที่เป็นด้าน ๆ เหมือนสติกเกอร์อะเหรอคับ ราคาแพงไหม ไม่อยากให้แพงมาก ทำชั่วคราวกันสนิม ผมอยู่แถว ๆ บางรัก

ได้แค่ชั่วคราว หลังจากนั้นจะบวมจากข้างในฮะ

แล้วควรทำยังไงดีคับ เพื่อนบอกว่าเอาซิลิโคนอัดไปก่อน แต่กะลังคิดว่าเอากระดาษพันสายไฟกดไปไหม เห็นสืบมากับเพื่อนว่า ถ้าทำหลังจากจะต้องเป็นขอบกระจกอะไรสักอย่างด้วยเห็นว่าหลายตังค์ เลยถามว่าทั้งคันเท่าไหร่ เค้าบอก 4 หมื่นจะอยู่ไหม ปวดกบาลเลย เยอะเกิน

ปล.ถ้าปล่อยไว้งี้ มีปัญหาไรป่าวคับ กลัวสนิมกินจนโครงเสีย

ขูดสีออก ขูดสนิมออก คว้านให้เป็นรู แล้วหยอดอีพ๊อกซี่เลยถมให้เต็มรูครับ
ช่วยได้ชั่วคราว เพราะอุดรูนี้แล้ว รูอื่นก้อจะผุขึ้นมาแทน
ไม่เปลี่ยนหลังคา ไม่หายครับ

ถ้าปล่อยไว้ มีผลต่ออันตรายของรถไหมคับ ถ้าสัก 2 ปี ยังพอทนไหวไหมครับ

ถ้าขนาดนี้แล้ว 2ปี ไม่น่าถึงคับ แต่ผมว่า มันก็อยู่ที่ว่าโดนน้ำบ่อยด้วยมั้ย ถ้าล้างรถบ่อย ยังไงมันก็มีซึมเข้าไปแน่นอนคับ แล้วสนิมก็จะค่อยๆขยายไปเรื่อยๆ คับ

ก่อนผมทำหลังคา ดูข้างนอกก็แค่ปูดหน่อยๆคับ แต่ข้างในสนิมกินเรียบไปแล้ว T___T

เก็บตังค์ซื้อหลังคาเดิม ซะดีดี 7 พันบาท แล้วก็ตัดใจไปเปลี่ยนซะจะได้จบ

7 พันหาได้ที่ไหน รวมติดตั้งยังคับ

ปล. เห็ฯว่า sunroof ราคาหมื่นก่า ๆ เทียบกับทำสีแล้นอันไหนถูกก่ากัน

เก็บตังค์ซื้อหลังคาเดิม ซะดีดี 7 พันบาท แล้วก็ตัดใจไปเปลี่ยนซะจะได้จบ

7 พันหาได้ที่ไหน รวมติดตั้งยังคับ

ปล. เห็ฯว่า sunroof ราคาหมื่นก่า ๆ เทียบกับทำสีแล้นอันไหนถูกก่ากัน
7 พันเป็นราคากลางที่ไหนก้อซื้อได้ ราคาไม่รวมติดตั้งครับ
ส่วน MOONROOF ราคาหมื่นกว่า ๆ เป็นของไม่ตรงรุ่นครับ ค่าติดตั้งก้อพอ ๆ กัน
ลองไปตัดสินใจดู

7 พันเป็นราคากลางที่ไหนก้อซื้อได้ ราคาไม่รวมติดตั้งครับ
ส่วน MOONROOF ราคาหมื่นกว่า ๆ เป็นของไม่ตรงรุ่นครับ ค่าติดตั้งก้อพอ ๆ กัน
ลองไปตัดสินใจดู

ผู้เยี่ยวนานเรื่องหลังคามาตอบเองเลย

อยู่ที่จะชอบแบบไหนแล้วคร้าบ :coolly-0003:

แล้วควรทำยังไงดีคับ เพื่อนบอกว่าเอาซิลิโคนอัดไปก่อน แต่กะลังคิดว่าเอากระดาษพันสายไฟกดไปไหม เห็นสืบมากับเพื่อนว่า ถ้าทำหลังจากจะต้องเป็นขอบกระจกอะไรสักอย่างด้วยเห็นว่าหลายตังค์ เลยถามว่าทั้งคันเท่าไหร่ เค้าบอก 4 หมื่นจะอยู่ไหม ปวดกบาลเลย เยอะเกิน

ปล.ถ้าปล่อยไว้งี้ มีปัญหาไรป่าวคับ กลัวสนิมกินจนโครงเสีย

ถ้าหากติดมูนลูฟอาจจะไม่อยู่
แต่หากซ่อมสีธรรมดาอยู่แน่นอน
จะเปลี่ยนหลังคาใหม่หรือซ่อมราคาก็ห่างกันมากหากเป็นหลังคาตัวหายาก
หรืออาจจะทำแต่หลังคาก่อนงบเยอะเปลี่ยนบานใหม่ให้เป็นซันลูฟมูนลูฟ
แต่งบน้อยก็ลอกสีแต่หลังคาแล้วเช็คผุหลังคาทั้งบาน
แต่ในกรณีนี่หากปล่อยไปนานๆอาจจะรุกลามไปจุดอื่นๆเหมือนเป็นอีสุกอีใสได้นะครับ

สมัยผมใช้โฟคล์เต่าตรงไหนเป็นสนิมผมใช้กระดาษกับแปรงลวดทองเหลืองขัดให้เห็นเนื้อเหล็กเลยครับแล้วใช้น้ำยา บรูน๊อกซ์อีพ๊อกซี่กระปุกสีส้มฝาดำทากันประทังไว้ก่อน สุดท้ายแล้วก็ต้องเปลี่ยนหลังคาใหม่แต่ช่วงยังไม่ไม่พร้อมดีกว่าปล่อยไว้ไม่ทำอะไรเลยลองพิจารณาดูครับ

http://www.brunox-thailand.net/products/epoxy.html

ด้วยความเคารพ

นานๆมา
ทำประโยชนกับเวปบ้าง
มาๆ:coolly-0003:
ลุมๆอ่านกัน
เล่าไห้ฟัง:coolly-0026:
มีภาพประกอบนิดหน่อย
เสียเวลา1-2วัน
1.ขูดสีและสนิมออก ขัดไห้ถึึงเหล็ก
2.เปิดพรมเพดานออก ไห้หมดเปิดมาจะเห็น
ว่ากระดูกหลังคา ไม่แนบติดกับหลังคา
จะมีกาวอยู่ใต้นั้นใช้เหล็กแบนๆเคาะมันออกไห้หมด
(ระวังโดนหลังคานะ จะนูนออกนอก)
อย่าไห้เเหลือ แม้แต่โคลงเสาหลังด้วย
ใช้กระดาษ ทรายหยาบๆพันรอบเหล็กอันนั้นถูกวาออก
จากแผ่นหลังคาที่เคาะออกจนคิดว่าพอ
ทาฟีนโค้ตอย่าดีผมใช้ของเชลลเหนียวดี
พอแห้งก็เอาซิลิโคนยิงตามจุดเดิมแทนกันเสียงสั่น
รูที่รั่ว ใช่ผงเทนทาลั่มผสมเรซิ่นสีม่วงๆ(ซื้อได้ตามร้านรับทำไฟเบอร์)
บอกว่าขอแบ่งแบบผมสมแล้วมาก็ได้
ขอซื้อมาโป้วหลังคาไม่มีตังซ่อมเค้าไห้อยู่แล้ว
ซื้อนะ อย่าลืมซื้อ ฮาทเร่งแข็งมาด้วยไม่น่าเกิน200
ถ้าแบ่งไม่ได้ก็วื่อเป็นชุดมา
1.ผงเทนทาลั่มครึ่งโล เยอะมาก80บาท
2.น้ำยาเรซิ่น1โล100(ไม่หมดไว้ใช้ทาแผ่นใยแก้วซ้อมกันชนได้)
3.น้ำยาม่วง(ไม่รู้เค้าเรียกอะไร) ^__^ใช้ผสม4-5หยด40บาท
4.น้ำยาฮาทดินเนอ์(น้ายางเร่งแข็งเรซิ้น)ขวดเล็ก20บาท
ผสมคนเค้ากันจนเหนียวเท่ากับสีโป้ว
ใช้แค่ไหนผสมแค่นั้น
ผสมใส่ตลับกะปิไว้ก็ได้
ไม่มีแห้งถ้าไม่หยดฮาท
ใช้ซ่อมไฟเบอร์ ติดตะแกงกันหิน โป๊ ปั้นได้หมดมีไว้ติดบ้านทำได้หมด
เกียงนึง ต่อ1-2หยดคนๆ แล้วรีบโป้วไห้เรียบที่สุดเท่าที่เราทำได้
(หยดเยอะแห้งเร็วช้าขึ้ยอยู่กับอุณหภูมิ ร้อยแห้งเร็ว ไม่ก็ลองโป้วไม้เล่นก่อน)
จัดการ ขัด จะเปาะ จะ พ่นเต็มที่เลย อยู่ ตลอดชีวิตอยู่คุณขัดไม่มีพอง
โป้วมา5ปี อีเขียวคันที่2ของเซฟไทย ตอนนี้สีแตกทั้งค้น
แต่จุดโป้วเรซิ่นไม่มีพองเลย
ผ่านมา5ปีพองที่เสาหลังเพราะขี้เกียจขัดด้านใน
งง ตรงไหน ถามได้ครับ
:coolly-0026:
เดี๋ยวผมหา ซื้อแถวนี้ได้ผมจะ ทำวิธีผสมลงยูทูปไห้
ปล.เศษฐกิจไม่ดีน้ำมันแพง ซ่อมแม่มเองครับพี่น้อง
(พี่น้องที่เป็นช่าง อย่าแตะผมอีกนะ ฮะๆคิดถึงครับจุ๊บๆ:coolly-0005:

ไฟล์แนบ

39.1 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 71
    39.6 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 72
    40.5 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 72
    77.6 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 67

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม