รถผมไม่ค่อยได้ไช้ อยู่ คันนึงครับ จอดไว้ ....รา....ขึ้นเพียบเลยครับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ wortenko
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

• กระทู้ ผู้เขียน
ทำอย่างไรดีครับ:coolly-0027:

หาน้ำยาทำความสะอาดหนัง (ไม่ใช่ยาเคลือบเงานะครับ) มาเช็ดทำความสะอาดครับ หรือ ง่ายสุดใช้ผ้าชุบน้ำอุ่นเช็ดออกก่อนครับ แล้วค่อยลงยาเคลือบ

ถ้ามีสเปรย์ฆ่าเชื้อโรคในอากาศก็ฉีดใส่รถทิ้งไว้ด้วยครับ

เสร็จแล้วก็เอารถไปจอดตากแดดเปิดแง้มกระจก หรือ เปิดประตูเลยก็ได้ครับ (ถ้าสถานที่เอื้ออำนวย) เพื่อไล่ความชื้นภายในรถ และ ฆ่าเชื้อโรคไปในตัว

แสดงว่าในรถมีความชื้นนะเนี่ย ถึงราขึ้น

อ้อ ระหว่างทำความสะอาด หาที่ปิดจมูกด้วยนะครับ อย่าสืดผงเชื้อราเข้าไป ถ้ามันขึ้นสมองได้นี่อันตรายมากๆเลยนะครับ

อ้อ ระหว่างทำความสะอาด หาที่ปิดจมูกด้วยนะครับ อย่าสืดผงเชื้อราเข้าไป ถ้ามันขึ้นสมองได้นี่อันตรายมากๆเลยนะครับ

ตายละหว่า
ไม่ทัน
เช็ดไปแล้ว ถึงมาอ่านนะ
มันจะขึ้นสมองผมไหมละ:coolly-0008:

ไม่ได้เอาอะไร ปิดเลย :coolly-0006:

คลุมผ้ายางไว้ซิท่า

ขึ้นได้น่ากลัวมาก :coolly-0025:

เอาเค้าออกมาขับบ้างก็ดีนะครับ ยังดีที่มีแค่รา

รถผมจอด 4 เดือน กลายเป็นที่วิ่งเล่นของมิ๊กกี้เม้าส์ไปเลย

สายไฟกระจุยกระจายหมด

เรื่อง ความชื้อ มาจากไหน .............
ก็งง งง นะครับ
รถจอด ในโรงจอดรถ นะครับ
ไม่โดน ฝน ไม่โดนแดด
โรงจอดรถก็ไม่ทึบนะครับ
เปิดโล่ง เลย 1 ด้าน
เช็ด เป็น 10 รอบ แล้วครับ
ทั้ง แอลกอฮอร์
ซันไล
แฟ๊บ
เดทตอลท์
ลอง มาเรื่อยๆๆ
จน ขี้เกียจ เช็ด แล้วครับ
ไม่ถึง อาทิตย์ ขึ้นอีกแล้ว
ผมจอดรถ เปิดกระจก ก็ขึ้น
จะบ้าตาย:coolly-0027:

ตายล่ะกูต้องแง้มดูของเรามั่งแระ
จอดเกือบ3อาทิตย์ไม่ได้สตาท์เลย

ทำความสะอาดตามนี้ครับพี่
กระดาษ+ไม้... ถ้ามีเชื้อราขึ้นเป็นจุด ๆ ก็ให้ใช้กรดซาลิไซลิก (Salicylic) ผสมกับแอลกอฮอล์ (1:5) เช็ด (หรือใช้ฟอร์มาลีนเจือจาง)
ผ้า... ฆ่าเชื้อราด้วยแอลกอฮอล์ 80% และใช้ผ้าชื้นๆเช็ด แล้วปล่อยแห้ง
หนัง....ใช้น้ำส้มสายชูดเช็ดถู หลาย ๆ ครั้ง ปล่อยแห้ง แล้วก็เช็ดทำความสะอาด(dettol)อีกครั้ง แล้วก็ใช้ครีมเช็ดรองเท้ามาเช็ดถูตบท้าย

ส่วนสาเหตุผมว่า เชื้อรายังไงก็ต้องเกิดจากความชื้นสูงขื้นผิดปรกติ (มากกว่า70% ซึ่งโดยทั่วไปความชื้นในอาคารไม่ควรเกิน50%)
ต่อให้เปิดโล่ง ไม่โดนฝน แต่ถ้ามีความชื้นในบรรยากาศ และแสงส่องผ่านไม่พอก็เกิดเชื้อราได้ (พี่ลองหาเครื่องวัดพวก temp+humdity เช็คดูก็ดีนะครับ)

ปัจจัยที่ส่งเสริมการเจริญเพิ่มจำนวนของเชื้อรา นอกจากนี้ยังเกี่ยวข้องกับอุณหภูมิ ระบบหมุนเวียนของอากาศภายในอาคารไม่ดีพอห้องอับชื้นไม่มีแสงสว่างหรือแสงแดดส่องผ่านเพียงพอ วัตถุต่างๆที่อยู่ภายใต้อาคารเมื่อมีความชื้นสูงขึ้นแม้ว่าจะเคลือบด้วยสารกันเชื้อราก็ไม่สามารถจะยับยั้งเชื้อราได้ในสภาวะที่ความชื้นสูง ในฤดูฝนความชื้นในบรรยากาศสูงส่งผลให้ความชื้นในอาคารสูงขึ้นด้วย

พี่ลองย้ายที่จอดรถก่อนดีกว่าครับ..

แก้ไขล่าสุด:
ทำความสะอาดตามนี้ครับพี่
กระดาษ+ไม้... ถ้ามีเชื้อราขึ้นเป็นจุด ๆ ก็ให้ใช้กรดซาลิไซลิก (Salicylic) ผสมกับแอลกอฮอล์ (1:5) เช็ด (หรือใช้ฟอร์มาลีนเจือจาง)
ผ้า... ฆ่าเชื้อราด้วยแอลกอฮอล์ 80% และใช้ผ้าชื้นๆเช็ด แล้วปล่อยแห้ง
หนัง....ใช้น้ำส้มสายชูดเช็ดถู หลาย ๆ ครั้ง ปล่อยแห้ง แล้วก็เช็ดทำความสะอาด(dettol)อีกครั้ง แล้วก็ใช้ครีมเช็ดรองเท้ามาเช็ดถูตบท้าย

ส่วนสาเหตุผมว่า เชื้อรายังไงก็ต้องเกิดจากความชื้นสูงขื้นผิดปรกติ (มากกว่า70% ซึ่งโดยทั่วไปความชื้นในอาคารไม่ควรเกิน50%)
ต่อให้เปิดโล่ง ไม่โดนฝน แต่ถ้ามีความชื้นในบรรยากาศ และแสงส่องผ่านไม่พอก็เกิดเชื้อราได้ (พี่ลองหาเครื่องวัดพวก temp+humdity เช็คดูก็ดีนะครับ)

ปัจจัยที่ส่งเสริมการเจริญเพิ่มจำนวนของเชื้อรา นอกจากนี้ยังเกี่ยวข้องกับอุณหภูมิ ระบบหมุนเวียนของอากาศภายในอาคารไม่ดีพอห้องอับชื้นไม่มีแสงสว่างหรือแสงแดดส่องผ่านเพียงพอ วัตถุต่างๆที่อยู่ภายใต้อาคารเมื่อมีความชื้นสูงขึ้นแม้ว่าจะเคลือบด้วยสารกันเชื้อราก็ไม่สามารถจะยับยั้งเชื้อราได้ในสภาวะที่ความชื้นสูง ในฤดูฝนความชื้นในบรรยากาศสูงส่งผลให้ความชื้นในอาคารสูงขึ้นด้วย

พี่ลองย้ายที่จอดรถก่อนดีกว่าครับ..
ระเอียด ดีจริงๆๆครับ
ขอบคุณ ครับ
จะลองทำตามดูครับ:coolly-0033:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม