ไฟหายสตาร์ทไม่ติด,, ไดร์ชาร์ทปกติ,,แบตไม่เสื่อม ??เป็นอะไรเนี่ยคับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A311314
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A311314

f A i R __ CefprAkrAn
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
17 มิถุนายน 2012
  • กระทู้ ผู้เขียน
อาการมันคือ จอดนานๆ บางที ไฟแบต หมดสะงั้น ทั้งๆ ที่ ไม่ได้ทำอะไร

เช็ค ไดร์ชาร์ทแล้วไฟก็ชาร์ทปกติ
แบต ก็เปลี่ยนใหม่

ป.ล เป็นแค่บางครั้งอะคับ
อย่าง วันนี้ จอดรถไม่ถึง 5ชม จะกลับบ้าน แชะๆๆ ไฟไม่พอสะงั้น ต้องพ่วงเอาถึงจะติด แล้วขับกลับบ้านมา 40กวากิโล ไปดูที่แบต (มันจะมีตัวบอกว่าไฟปกติ ไฟอ่อน น้ำกลั่นหมด) มันอยุ่ที่ไฟอ่อน คับ แต่ดับเครื่องดู สัก3-4 ชม มันก็ ยังติด

ผมอยากรุ้ว่าเป็นที่อะไร อะคับ ที่ไดร์ไหม เพราะเหมือนมันชาร์จไฟได้น้อย จัง แต่ลอง ตอนติดเครื่อง ลองเอา ขั่วแบตลบ ออก มันก็ไม่ดับ นะ แค่รอบตกไปนิดเดียว

อ่อ ก่อนหน้านี้ เคย ขับๆ อยุ่ คอมแอร์ดับ แล้วก็เริ่มค่อยๆดับไปทีละอย่าง วิทยุ ไฟหน้า แล้วรถก็เริ่มวูบ จนดับ
ดีที่จอดข้างทางก่อนแล้ว แล้วมันก็ไม่ติดอีกเลย พ่วงแล้วก็ดับอีก
เข้า ร้าน ไดร์ ช่างบอก ไดร์ชาร์จพัง เค้าเอาออกมาซ่อม เปลี่ยนไอ้ตัว อะไรไม่รุ้ที่เป็นแผง วงจร แล้ว ใส่กลับ เดินสายไห้อันนึง ก็ไม่รุ้สายอะไร แต่มันก็ติดใช้ได้ปกติ แล้วถึงเพิ่งมาเริ่มเป็นอาการ นี้

รบ กวน เซียนๆ หน่อยนะคับ

มีส่วนสูงหน้าใกล้กลับญี่ปุ่นแล้วไดร์
อีกส่วนลองเช็ดดูระบบกราว บ้างที่ไฟอาจรั่ว ตามจุดต่างๆ

มีส่วนสูงหน้าใกล้กลับญี่ปุ่นแล้วไดร์
อีกส่วนลองเช็ดดูระบบกราว บ้างที่ไฟอาจรั่ว ตามจุดต่างๆ

พรุ่งนี้ว่า จะลอง เช็คไฟรั่วที่แบต ดูคับ ถ้าไม่ใช่ คงไดร์ แหงๆ :coolly-0037: สวด ภาวนาให้ัมันไม่ใช่ :coolly-0025:

เรียบร้อยคับ ลอง ถอดขั้วแบต - มาแตะๆ ดู ไฟแล่บแปล๊บๆ เลย:coolly-0017:

สรุปไฟรั่ว :coolly-0006: ทำไงดีอะคับ เข้าร้านอย่างเดียวอ๊ะป่าววว :coolly-0027:

ถ้าเป็นมาตั้งแต่ซื้อรถ ก็รู้ไว้เลยว่า รถมีไฟรั่ว แต่รั่วตรงไหนก็ต้องไล่หาดู น่าจะเริ่มจาก เครื่องเสียงก่อน

รถผมก็เป็น แต่ผมแก้ปัญหาโดย ทุกครั้งที่จอดรถ ผมจะถอดขั้วแบตตลอด ทำงี้มาหลายปีแล้ว

ถ้าเป็นมาตั้งแต่ซื้อรถ ก็รู้ไว้เลยว่า รถมีไฟรั่ว แต่รั่วตรงไหนก็ต้องไล่หาดู น่าจะเริ่มจาก เครื่องเสียงก่อน

รถผมก็เป็น แต่ผมแก้ปัญหาโดย ทุกครั้งที่จอดรถ ผมจะถอดขั้วแบตตลอด ทำงี้มาหลายปีแล้ว

แล้ว กล่องมันก็ รีเซ็ท ตัวเองตลอดเลย อะสิเนี่ย :coolly-0027:
ผมยังไม่อยากใช้วิธีนี้เลย :coolly-0038: เดี๋ยววันหยุด ก่อนว่าจะลองไล่เช็คที่ฟิวก่อน จะดูว่า มันเป็นที่ตัวไหน :coolly-0016: ค่อยเอาไปให้ช่างไล่ให้ ไม่งั้น ไล่ทั้งคัน โดนฟันหัวแบ่ะ :coolly-0037:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม