****ถามเรื่องตั้งศูนย์ล้อหลังหน่อยครับ****

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ panpravong
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

panpravong

Active member
Register
เข้าร่วม
9 เม.ย. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
คือเรื่องมีอยู่ว่าผมอยากให้ล้อหลังมันตั้งตรง ๆ
ผมก็ซื้อห่วงหลังแบบปรับได้มา ให้เพื่อนเปลี่ยนเสร็จเรียบร้อย
ไปร้านตั้งศูนย์ ผมก็เห็นช่างขันไปขันมา แล้วก็เสร็จ
แต่ผมดูแล้วล้อหลังมันยังไม่ตั้งตรง มันยังแบะนิด ๆ
ผมก็บอกช่างว่า "ช่างผมว่าล้อหลังมันยังไม่ตรงนะ"
ช่างบอกว่า "ตั้งให้ตรงเป๊ะไม่ได้เดี๋ยววิ่งแล้วมันจะไม่เกาะถนน ต้องเอียงประมาณ 50 ลิปดา แต่เอียงประมาณนี้ไม่กินยางแน่นอน" ผมก็ไม่รู้จะเถียงยังไง (ก็เค้าเป็นช่างน่าจะรู้ดีกว่าผม) แต่มันก็ยังข้องใจครับ
ผมเลยอยากถามว่ามันตั้งให้ตรงเป๊ะแล้วมันจะเป็นไงครับ

ห่วงหลังแบบปรับได้สามารถตั้งตรงเลยได้ แต่ไม่เกาะอย่างที่ช่างว่านั่นแหละคับ
แล้วจะรู้สึกได้ไงว่าไม่เกาะ ตั้งตรงแล้วลองสาดโค้งแรงๆดู จะรู้สึกได้
แต่ถ้าไม่มั่นใจอย่าลองเด่วงานงอก
ปกติร้านตั้งศูนย์เค้าเลยตั้งให้เอียงนิดนึง แต่ถ้าเรายืนยันเอาตรงๆก้อตั้งได้
ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับองค์ประกอบของช่วงล่างว่าทำมาระดับไหน
จากความรู้ที่มีอันน้อยนิด รอท่านอื่นมาเพิ่มเติมอีกที

ครับ ตามที่ท่านเกรียง กล่าวมา ถูกต้องครับ ล้อหลังตั้งเพื่อให้วิ่งใช้งาน บนถนน ควรจะให้เอียงนิดๆ เพื่อเวลาเข้าโค้งล้อมันจะรับกับโค้ง เพื่ิอการยึดเการะถนน แต่ถ้าคิดว่าอยากได้ให้มันตรงเป๊ะ เพื่อเอาใว้สำหรับแดรค ก็บอกทางร้านเค้าเลยครับว่า จะเอาใว้แข่งเอาให้ตรงๆ

camber ตรงจะอยู่ที่ 0 ครับ แต่ถ้าจะใช้งานให้ดีและไม่กินยาง ควรจะอยู่ที่ -1

ห่วงหลังแบบปรับได้สามารถตั้งตรงเลยได้ แต่ไม่เกาะอย่างที่ช่างว่านั่นแหละคับ
แล้วจะรู้สึกได้ไงว่าไม่เกาะ ตั้งตรงแล้วลองสาดโค้งแรงๆดู จะรู้สึกได้
แต่ถ้าไม่มั่นใจอย่าลองเด่วงานงอก
ปกติร้านตั้งศูนย์เค้าเลยตั้งให้เอียงนิดนึง แต่ถ้าเรายืนยันเอาตรงๆก้อตั้งได้
ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับองค์ประกอบของช่วงล่างว่าทำมาระดับไหน
จากความรู้ที่มีอันน้อยนิด รอท่านอื่นมาเพิ่มเติมอีกที

ครับ ตามที่ท่านเกรียง กล่าวมา ถูกต้องครับ ล้อหลังตั้งเพื่อให้วิ่งใช้งาน บนถนน ควรจะให้เอียงนิดๆ เพื่อเวลาเข้าโค้งล้อมันจะรับกับโค้ง เพื่ิอการยึดเการะถนน แต่ถ้าคิดว่าอยากได้ให้มันตรงเป๊ะ เพื่อเอาใว้สำหรับแดรค ก็บอกทางร้านเค้าเลยครับว่า จะเอาใว้แข่งเอาให้ตรงๆ

camber ตรงจะอยู่ที่ 0 ครับ แต่ถ้าจะใช้งานให้ดีและไม่กินยาง ควรจะอยู่ที่ -1

เพิ่งได้รู้วันนี้เหมือนกัน ชอบคุณสำหรับเจ้าของกระทู้นะครับ ที่เปิดประเด็นถูกใจ:coolly-0003:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม