ถ้าฝาหม้อน้ำไม่แน่น(เริ่มเสีย เริ่มรั่ว) จะมีอาการอะไรตามมาบ้างครับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ l2ecll3ull
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

l2ecll3ull

ดันลูกเดียว เที่ยว2ลูก
Register
เข้าร่วม
14 มิถุนายน 2011
  • กระทู้ ผู้เขียน
ตามหัวข้อเลยครับ

แล้วมีวิธีเช็คอย่างไรครับ

ขับไปเรื่อยๆ น้ำก็ดันออกไปเรื่อยๆ สุดท้าย.......หรือสังเกตุง่ายๆ คือพอวิ่งมาจอดร้อนๆ จะมีเสียงแรงดันอากาศออกมาทางกระป๋องพักน้ำ ดังชัดเจน

เรื่อง ฝา หม้อ น้ำมีเรื่องจะเล่าให้ฟัง เอาไว้เป็นประสบการณ์
ไม่เกียวกับ cef นะครับ ประสบการณ์กับตัวเองเลย
รถฮ้อนด้า ซิตี้ ของภรรยาที่บ้าน ติดแก๊ส
เกิดอาการหม้อน้ำรั่วก็ไปเปลี่ยนหม้อนน้ำมาใหม่
พร้อมทั้งเปลี่ยนฝาหม้อน้ำใหม่ค่าฝาหม้อ 150 บาท (อู่นอก.....นอกเมือง)
ขับมาก็มีอาการน้ำหายอาทิตย์ละ 500 cc หรือมากกว่า
หารอยรั่วก็ไม่เจอ ใส่น้ำยาเข้าไปก็ไม่เห็น
มุดดูท่อหม้อน้ำทั้งเข้าและออก หน้าเครื่องหลังเครื่อง
ปั้มน้ำก็เปลี่ยนใหม่ วาล์วน้ำก็ใหม่แล้ว
ถอดฝาหม้อน้ำมาดูก็ใหม่อยู่ สายหม้อน้ำเข้าหม้อพักก็ไม่รั่ว พัดลมก็แรงดีทั้ง 2 ตัว
จนเริ่มท้อใจ ดูตลอดเกือบ 2 เดือน
ขับไปเชียงใหม่ แม่ฮ่องสอน ขาไปน้ำหายไป 1 ลิตร ขากลับคิดว่าไม่รอดแน่ ๆ รู้งี้เอา cefiro มาดีกว่า (ที่ไม่เอามาเพราะกลัวแม่ฮ่องสอน แก๊สหมดและ cefiro ไม่เคยดื่มน้ำมันเลย)
ก็เอาวะขับไปเติมไปละกัน ขากลับ แม่ฮ่องสอน เชียงใหม่ ใช้เวลา 4 ชั่วโมง กับระยะทาง 200 กิโล หมุนพวงมาลัยเป็นพัน ๆ ครั้ง กับเกียร์ 2 และ 3 ตลอด ที่รีบเพราะเครื่องที่แม่อ่องสอนไม่บินเพราะปัญหาหมอกควัน และต้องรีบมาต่อเครื่องที่เชียงใหม่ไป กทม ประชุมเลิกบ่าย 2 ที่แม่ฮ่องสอน ต้องมาขึ้นเครื่องตอนหนึ่งทุ่มที่เชียงใหม่ ก็เลยขับกลับมาเลยแบบพลีชีพ พังเป็นพัง
พอมาถึงสนามบินเชียงใหม่ เช็คอินเรียบร้อย มาดูน้ำในหม้อพัก ไม่หายเลยวุ้ย อ่าว งง เป็นไรอีกวะเนี่ย จะหายก็หายจะอยู่ก็อยู่
ก็บอกภรรยาว่าอย่าเผลอให้หม้อพักน้ำแห้งละกัน เดียวกลับมาจะดูให้ใหม่
อยู่มาเช้าวันหนึ่งหลังจากเติมน้ำที่หม้อพักไปแล้ว
ก็ขับออกไปเติมแก๊ส จอดปุ๊บไปเข้าห้องน้ำ เดินกลับมา
ตายหละหว่างานเข้า น้ำไหลลงมาบนพื้นเป็นสายเลย
ก็เลยเปิดฝากระโปรงดู มันล้นออกมาจากหม้อพักเลย คิดในใจฝาสูบโก่งแน่ ๆ
(ตอนนั้นคิดในใจโถตูไม่น่าติดแก๊สเลย) แล้วก็รอเครื่องเย็นสักครู่ตั้งสติใหม่
รวบรวมวิชาที่ได้สะสมมา สตาร์ทเครื่องถอดฝาหม้อน้ำ ถ้ามันโก่งจนมีแรงดันขนาดนี้ ก็ต้องมีฟองอาการออกมาบ้างละวะ พอเครื่องเริ่มร้อนวาล์วน้ำเปิด น้ำในหม้อเริ่มวน ก็ไม่เห็นมีฟองอาการออกมาเลย มีแต่น้ำล้นออกมาจากหม้อน้ำนิดหน่อย พอดีเหลือบไปเห็นฝาหม้อน้ำที่อยู่ในมือ โอ้..............นี้มันฝา 0.9 ของเดิมมัน 1.1 นิ ก็เลยลองเปลี่ยนดูขับรถเข้าศูนย์ ฮ้อนด้า ซื้อฝา 1.1 มา 121 บาท (ถูกกว่าข้องนอกอีก) ถอดฝา 1.1 กับ 0.9 มาลองกดดูแทบไม่รู้สึกว่าสปริงมันล้า ยางรองฝาก็ดีอยู่ เลยจับ 1.1 ใส่เข้าไป
ตั้งแต่นั้นมา ไม่เคยเจอปัญหาน้ำหายอีกเลยยยยยยยยยยย
หมดไปหลายพัน ที่แท้ฝาหม้อน้ำ 121 บาท 0.9 กับ 1.1 เล่นซะหาตั้งนาน

ยาวไปหน่อย แต่เอาไว้เป็นประสบการณ์ครับ
จะได้ไม่ต้องมาเสียเวลา และ เสียวอย่างผม
สำหรับ cef ติดแก๊ส เดิม ๆ อย่างผม 0.9 ก็เหลือเฟือครับ

ปล รูป นี้ขำ ๆ นะ ครับ แต่รูปฝาหม้อน้ำ 0.9 นี้หละตัวดีเลย สำหรับ ฮ้อนด้า

ไฟล์แนบ

9.4 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 887
    26.4 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 3,624
แก้ไขล่าสุด:
  • กระทู้ ผู้เขียน
ขอบคุณทั้ง2คนมากครับ

รื่องความร้อนครับ
เริ่มเลยนะครับ โดยปกติผมขับรถไปกลับ ระยอง - ฉะเชิงเทราทุกอาทิตครับ
โดยทุกครั้งก่อนเดินทางจะเช็คเครื่องยนต์ตลอดครับ พบว่ามีรอยซึมที่หม้อน้ำครับ แต่เป็นรูเล็ก ผมก็นำรถไปร้านหม้อน้ำช่างเค้าเชื่อมปิดรูให้ครับ แล้วช่างเค้าบอกว่าฝาปิดหม้อน้ำไม่ดีต้องเปลี่ยนใหม่ครับช่างเค้าบอกว่ามันทำให้น้ำดันครับผมก็เปลี่ยนครับเพราะเห็นว่าเก่าแล้ว
พอผมให้ช่างเติมน้ำหล่อเย็นช่างบอกว่าไปวิ่งดูก่อนถ้าไม่รั่วอีกวันค่อยมาเติม พอวันรุ่งขึ้นผมจะไปเติมน้ำหล่อเย็น ช่างบอกเติมไม่ได้รถน้องฝาโก่ง ผมถามช่างว่าทำไม ช่างเค้าบีบท่อยางหม้อน้ำเส้นบน เค้าบอกว่าตอนเครื่องร้อนท่อยางต้องนิ่มเหมื่อนตอนเครื่องเย็น เค้าบอกมันมีแรงดันภายในท่อยางหม้อน้ำ แล้วช่างก็บอกฝาเครื่องโก่งต้องไปปาดฝาก่อนแล้วค่อยมาเติมน้ำยา (เครื่อง 1jzgte AUTO ติด GAS LPG ) ครับผมเลยคิดมากเลยครับ ความร้อนรถผมก็ปกติ ผมจึงไปซื้อน้ำยามาเติมเองครับ ตอนนี้ใช้มาสองอาทิตหลังจากวันที่ไปร้านหม้อน้ำมาก็ยังใช้งานได้ปกติครับ แตที่ผมสงสัยนะครับคือ ตอนเครื่องเย็นท่อยางหม้อน้ำนิ่ม แต่พอเครื่องร้อน กับมีแรงดันภายในท่อยางเกิดจากอะไรครับ
ขอบคุณครับ

เหมือนกับผมเลยครับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม