เช็คนำ้มันเกียร์

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ cherryblossom
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

cherryblossom

Register
เข้าร่วม
9 ก.พ. 2011
  • กระทู้ ผู้เขียน
เวลาเราเช็คระดับนำ้มันเกียร์เราต้องติดเครื่องไหมเเละเครื่อง 12v. นี้ใช้นำ้มันเกียรกี่ลิตรคับ ตอนนี้รถมันอืดๆรอบขึ้นช้าไม่รู้เกียวกับอะไรจูนเเก็สต้องหลายที่เเล้วก็เหมือนเดิมเลยมาดูที่เกียร์ใครมีอะไรจะเนะนำเชิญเลยคับ ไม่รู้เรื่องรถเลย ขอบคุณคับ

-ขออนุญาติถามเพิ่มครับ เกียร์ ออโต หรือ เกียร์เเมนนวลครับ
-โดยปรกติ ไม่ต้องติดเครื่องครับ เป็นการเช็คระดับน้ำมันในเบื้องต้น ว่าขาดระดับหรือ มากเกิน (ถ้าจะให้ดี ควรวิ่งให้น้ำมัน มันร้อนๆมาก่อน เเล้วทำการตรวจสอบอีกที่ครับ ชัวร์กว่า)

รอฟังด้วยครับ...งงกับการเช็คน้ำมันเกียร์ออโต้เหมือนกันครับ
บางคนบอกต้องติดเครื่องแล้วต้องเข้าให้ครบทุกเกียร์แล้วค่อยเช็ค
บางคนก็เช็คตอนดับเครื่องอยู่
แล้วที่เหล็กวัด มี hot กับ cold ระดับน้ำมันต้องอยู่ตรงไหนครับ (ของผม 1jz gte ครับ)

ขีดบนสุดของ HOT = 0 ครับ ถ้าเกินหรือต่ำกว่านั้นก็ใช้ไม้บรรทัดวัดว่ากี่ มม. (วัดขณะร้อนๆน่ะครับ )

• กระทู้ ผู้เขียน
และถ้านำ้มันเกียรขาดอาการจะเป็นไง และถ้าเกินล่ะอาการรถจะเป็นไง. :coolly-0027:

เกียร์ จะทำงานเพี้ยนครับ เปลี่ยนบ้างไม่เปลี่ยนบ้าง จะมีอาการช็อคของเกียร์ในบางช่วง
ทางที่ดีอย่าให้ขาดดีกว่าครับ

ก้านวัดน้ำมันเกียร์จะแบ่งเป็น2ช่วงคือ cool กับ hot ช่วงcoolถ้าจำไม่ผิดจะวันช่วงน้ำมันเกียร์ร้อนไม่ถึง60องศาหรือง่ายๆสตาทเครื่องเหยียบเบรคแล้วเลื่อนคันเกียร์ให้ครบทุกเกียร์แล้วเข้าเกียร์Pไม่ต้องดับเครื่องแล้วเช็คระดับดู ส่วนช่วง HOT จะวัดตอนน้ำมันเกียร์ร้อนน่าจะเกิน60หรือ80องศาขึ้นไปนี่เหละ เอาง่ายคือเอารถออกไปวิ่งแบบปกติซัก5-10กิโลแล้วลองวัดดูจะต้องอยู่ในช่วง HOTครับ
เท่าที่จำได้ก็ประมาณนี่ครับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม