อยากให้ไมล์วัดความเร็ว A31 ลูกรักกระดิกสักที

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A311256
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A311256

สมาชิกชมรมเซฟิโร่-ไทยแลนด์
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
15 มิถุนายน 2011
  • กระทู้ ผู้เขียน
ตอนนี้ผมวัดความเร็ว ด้วยความรู้สึกและประมาณจากรอบเครื่อง หรือเรียกได้ว่ากดตามความรู้สึกอย่างเดียวมานานมากๆแล้ว คำนวณการกินน้ำมัน คำนวณระยะการเปลี่ยนถ่าย บำรุงรักษาจากการจดบันทึก เนื่องจากไมล์ความเร็วไม่ขึ้นครับ

รถผม ลง 1jz gte A/T ครับ
เป็นที่ทราบกันดีว่า ไมล์ A31 เป็นไมล์สาย แต่ท้ายเกียร์ของ เจโบ ไม่มีส่วนต่อไมล์สายให้ ดังนั้นถ้าจะให้ไมล์ความเร็วขึ้นต้องมีการเปลี่ยนแปลงอย่างใดอย่างหนึ่งดังนี้
1. แปลงจุดต่อเฟืองไมล์ที่ท้ายเกียร์ โดยใช้อแดปเตอร์สามทางสำหรับเสียบเฟืองไมล์สาย เพื่อต่อสายไมล์ไปยังเรือนไมล์ได้ และต่อเฟืองไมล์ไฟฟ้าเพื่อนำสัญญาณไปต่อกับกล่อง ECU ได้ตามเดิม
ข้อดี รักษาความเป็นเดิมๆ ความคลาสสิกเอาไว้ ไม่แปลก และราคาไม่แพง
ข้อเสีย ไมล์ขึ้นไม่ตรง
ข้อสงสัย อยากสอบถามผู้มีประสบการณ์ว่า ไมล์ไม่ตรงประมาณไนอะครับ เพี้ยนมากไหมครับ ที่อ่านเจอบางนอกว่าไม่ตรงมากๆก็มี แล้วเวลาไปซื้ออแดปเตอร์ต้องบอกว่ารุ่นอะไร อย่างไรอะครับ
2. เปลี่ยนใส้ในเฉพาะตัววัดความเร็ว สำหรับเครื่องโตโยต้า ก็ใช้แกะจากไมล์โตโยต้าได้เลย
ข้อดี ประหยัด ไม่แพงมาก หาของแปลงได้ง่าย
ข้อเสีย ไม่เป็นไมล์เดิม แปลงอย่างไรก็ดูแปลกตา
ข้อสงสัย สำหรับ A31 ลูกรักต้องใช้ของไมล์รุ่นไหน ถึงจะไม่ทำให้แปลกมากเกินไป อะครับ
3. เปลี่ยนจอไมล์ทั้งจอ ไมล์ของรถที่ใช้เครื่องนั้นๆไปเลย เช่น เจ ก็ใช้เจหน้ามืด
ข้อดี ทันสมัย สวยงามในแบบตรงกับเครื่องนั้น
ข้อเสีย ไม่เป็นไมล์เดิม ดูแปลกตา ต้องแปลงการติดตั้ง แพงทั้งราคาไมล์ และราคาแปลงการติดตั้ง
ข้อสงสัย ไมล์หน้ามือมีกี่รุ่นอะครับ อันนี้เคยไปถามช่างมาครับ มึนเลยมีหลายแบบ สำหรับA31 ควรใช้ตัวไหนดีครับ

พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ใช้ไมล์ตัวไหนกันอยู่แชร์กันหน่อยนะครับ

เปลี่ยนจอไมล์ทั้งจอ ไมล์ของรถที่ใช้เครื่องนั้นๆ จบครับ
ไมล์ ซื้อได้ที่ note เลยครับ ส่วนการติดตั้งก็พี่สมพร ซอยเลี่ยงเมืองนนท์ จบครับ
เลือกที่เป็นไฟขาวจะดีกว่า ครับไฟเสียยากกว่าไฟส้ม และดูว่าเกียร์เราเป็นแบบโยง หรือตรง ด้วย
ให้ตรงกับไมล์ที่จะซื้อ เสร็จศัพท์ราคาทั้งของแลัค่าติดตั้ง 3000+- ครับ :coolly-0039:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม