อยากรู้การดูเฟืองท้าย

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ narongcer
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

narongcer

Member
Register
เข้าร่วม
30 พฤษภาคม 2009
  • กระทู้ ผู้เขียน
อยากรู้วิธีการดูเฟืองท้าย ว่าเป็นเบอร์อะไร 3.9,4.1,4.3 ว่าเขาดูอย่างไรดูกันตรงไหนครับ

อยากรู้วิธีการดูเฟืองท้าย ว่าเป็นเบอร์อะไร 3.9,4.1,4.3 ว่าเขาดูอย่างไรดูกันตรงไหนครับ
หมุน หรือ เปิดฝาท้ายดูครับ:coolly-0033:

ไม่มีเขียนบอกรหัสอะไรบ้างหรือครับ อยู่ในรถจะดูอย่างไร

เปิดฝาท้ายตามน้าว่าครับ มันจะมีเลขตอกอยู่บนตัวเฟืองครับ

ไม่มีเขียนบอกรหัสอะไรบ้างหรือครับ อยู่ในรถจะดูอย่างไร
ถ้าเฟืองท้ายอยู่ในรถ
ยกรถขึ้นฮ๊อย หรือ ยกล้อหลังทั้ง2ข้างให้ลอยจากพื้น
เข้าเกียร์ว่าง และ ปลดเบรคมือ
หมุนเพลากลางไป4รอบ เพลาข้างหมุน1รอบ อัตราทดเฟืองท้ายจะเท่ากับ 4:1
แต่
เฟืองท้าย NISSAN ไม่มี 4:1
ถ้าหมุนเพลากลางไม่ครบ 4รอบขาดไปนึด แต่เพลาข้าง หมุน1รอบ อัตราทดจะเท่ากับ 3.9:1
ถ้าหมุนเพลากลางเกิน 4รอบไปนึด แต่เพลาข้าง หมุน1รอบ อัตราทดจะเท่ากับ 4.1:1
ถ้าหมุนเพลากลางเกิน 4รอบไปอีก 1ใน4กว่าๆของรอบ แต่เพลาข้าง หมุน1รอบ อัตราทดจะเท่ากับ 4.3:1
งงมั๊ยครับ:coolly-0007:

ขอบคูณครับบบ

เลขตอกแบบนี้ เมื่อเปิดตูดออก
แบบนี้ 4.1

แบบนี้ 4.3

เลขตอกแบบนี้ เมื่อเปิดตูดออก
แบบนี้ 4.1

แบบนี้ 4.3

มันใช่ เลข ตัวหน้า (49) หารด้วย ตัวเลขหลัง(12)ป่าว ครับ 49/12 = 4.0848/11 = 4.36 เลยออกมาเป็น อัตราทด ที่เรียกๆกัน หรือป่าว หวา หรือ ไม่ใช่ ผมก็เดาเอา มั่วๆ อ่ะ เลขมันออกมาใกล้เคียง เลย .................?

มันใช่ เลข ตัวหน้า (49) หารด้วย ตัวเลขหลัง(12)ป่าว ครับ 49/12 = 4.0848/11 = 4.36 เลยออกมาเป็น อัตราทด ที่เรียกๆกัน หรือป่าว หวา หรือ ไม่ใช่ ผมก็เดาเอา มั่วๆ อ่ะ เลขมันออกมาใกล้เคียง เลย .................?

อ่ะ มิเสียแรงอยู่ชมรมนี้มานาน ถูกต้องครับน้าปุ๊ เลขหน้าตั้ง (เป็นจำนวนฟันของเฟืองบายศรี) เลขหลังเอามาหาร (เป็นจำนวนฟันของเฟืองเดือยหมู)

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม