สอบถามเรื่องฟิล์มติดรถคะ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ minnie
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

minnie

Register
เข้าร่วม
7 ก.พ. 2012
  • กระทู้ ผู้เขียน
กำลังสนใจอยากติดฟิล์มรุ่นนี้คะ http://www.3mautofilmclub.com/ฟิล์ม/scotchtint แต่นึกภาพไม่ออกว่าติดแล้วหน้าตาจะเป็นยังไง ถ้าชอบแบบเข้มๆ แต่ขับกลางคืนสบาย ควรเลือกเบอร์ไหนดีคะ ขอดูรูปหน่อยนะคะ อยากดูว่าแต่ละสี เข้มแบบไหน ขอบคุณคะ :coolly-0026::coolly-0044:

สนใจเหมือนกัน รอข้อมูลครับ

คันในลายเซ็นนี้ไงคับ
หน้า 40 หลัง 60 มั้ง กลางวันร้อนมากมาย กัน uv แทบไม่ได้
กลางคืนพอได้ แต่ถ้ากลางคืน+ฝนตกไม่ต้องคิดจะมองหลัง ยิ่งเวลาถอย ต้องแง้มกระจก ไม่งั้นมองไม่เห็น น้ำเข้าก็ต้องยอม
สรุปแล้วมีอะไรดีบ้าง

มาสังเกตการณ์ อิอิ

น่าจะคนนะคับ เห้อๆๆไม่ใช่ฟิลม์

ส่วนใหญ่ก็มีทุกสีนะคับ แต่ละยี่ห้อ แต่ผมว่า ติดแค่ 40 แต่เลือกยี่ห้อกลางๆดีกว่า เข้มกว่านั้นขับรถยากคับ

มาสังเกตการณ์ อิอิ
วันหลังเปลี่ยนloginเป็นผู้หญิงดีกว่า:coolly-0010:
กระบะผมก็ใช้ยี่ห้อนี้นะรอบคันทุกบานเลย60%
ถ้าระบบแอร์ดีกลางวันก็เฉยๆ เย็นดีครับ
แต่กลางคืนหนาวเลยละ บางครั้งต้องปิดแอร์ขับ(หนาวมาก)
ถ้าฝนตกมองหลังลำบากครับ ขับรถยาก แต่ก็ขับได้ไม่เกิดอุบัติเหตุครับ

แต่เซฟไม่ติดเลยกระจกเขียวเพียวๆทุกบาน
กลางวันไม่ต้องพูดถึงแทบไม่ใช้เลยใช้กระบะอย่างเดียว
เซฟวิ่งกลางคืนครับสบายใจ:coolly-0003:

ว่าจะไม่ออกตัวแระ :coolly-0010: เดี๋ยวจะหาว่า ........ อีก

แต่พอดีมีประสบการณ์เรื่องฟิล์มก็เลยขอแชร์หน่อยครับ

1. ไม่ลองมองยี่ห้ออื่นนอกจาก 3M มั่งหรือครับ จะได้มีหลายเฉดสีให้เลือก เช่น ลามิน่า ไฮคูล แม็กซิม่า ฯลฯ

2. ถ้าจะให้รถออกมาแนวดูโมเดิร์นทันสมัย ก็โทนสีเขียวครับ สีชาก็ออกแนวรถคลาสสิครถเก่า สีดำก็ดูดีดูเป็นส่วนตัวดีเวลาทำอะไรในรถ(หมายถึงแต่งหน้า กินนู่นกินนี่)

3. ฟิล์มที่ใสอย่างเดียว จะกันความร้อนได้น้อยกว่าฟิล์มที่ฉาบปรอทนิดๆ เพราะ พวกปรอทมันจะมีคุณสมบัติในการสะท้อนความร้อนที่ดี

4. บานหน้าควรติดแค่ 40 ส่วนจะเหลือบปรอทหรือไม่ก็แล้วแต่เรา (แต่ 40 ส่วนใหญ่จะฉาบปรอทมาทั้งนั้น และแนะนำติดเต็มบานไปเลย)

5. รอบคันที่เหลือไม่ 40 ก็ 60 อันนี้ต้องไปลองดูที่ร้านแล้วล่ะครับ ว่าสายตาเรารับได้ที่ความเข้มเท่าไร

6. อย่าไปติดตามแฟชั่น ติดตามการใช้งานที่เราต้องใช้ครับ เพราะสุดท้ายขับไม่ได้ก็ต้องไปลอกออก ติดใหม่อีก เสียเงิน 2 เที่ยว

ลามิน่า40ชาเขียวก็ โอเคนะครับ

เคยรถไม่มีฟิล์ม ร้อนมากกกกกก

เลยกะว่าไหนๆก็ติดแล้ว จะเอาให้แดดไม่ต้องส่องเลย

ไปติดไฮคูล กึ่งปรอทมา มันออกเขียวนิดๆมองผ่านๆมันดำ ต้องมองดีๆจะเขียว

ทีเเรกจเอา 80 รอบเลย หน้า60 (กลัวร้อน)

แต่อัน60 สีมันสวยกว่า 80 (คือมันคนละสีกัน 60เขียวแบบที่บอก 80ออกดำสนิด)

ก้เลยตัดสินใจว่าเอา60รอบแล้วกัน หน้า40 (จริงๆติดอย่างนี้จะดีสุด)

แต่ผมคิดว่า แสงมันน่าจะมาจากบานหน้าเพราะบานหน้ามันใหญ่ เลยเอา60ทั้งคัน(555+)

หายร้อนสมใจ ขับกลางวันก็โอนะ

แต่กลางคืนบานหน้าดำไม่เหมาะ เคยเกือบชนคนข้ามทางมา2ทีและ

คือมันมองไม่เห็นแต่ไกล ต้องมาใกล้ๆถึงจะเห็นคน(:coolly-0019:)
แต่กลางวันขับสบายมากครับ ไม่ร้อน กึ่งปรอทด้วย สะท้องแสงกลับ คนข้างนอกก็มองเราไม่เห็น

พิมพ์ตั้งนาน สรุปคือถ้าย้อนกลับไปได้ก็จะเลือกบานหน้า40 แล้วรอบคัน 60 ครับ(คิดว่าน่าจะดีสุด)

ลามิน่า40ชาเขียวก็ โอเคนะครับ

อยากเห็นรูปคับ กำลังสนใจชาเขียวแบบใสอยู่เหมือนกัน ถ้าแนะนำร้านด้วยยิ่งดีคับ:coolly-0039: (บางบัวทอง - นนท์)

L75 รถแต่ง ยาริส แจ๊ส ซีวิค ติดกันเยอ ใส กันร้อนได้ดี ใส่กับกระจกจาไม่เสียชาไม่มีปรอท : D

ผมก็เล็ง ๆ จะติดมานานแล้วเหมือนกันครับ
กระจกชาอ่อนมันอ่อนจิง ๆ 555 ร้อนโคตร ๆ
จอดตากแดดแป๊ปเดียวเข้ามาขับเป็นเกือบชั่วโมงกว่าจะเย็น
ในใจอยากติดหลัง 80 หน้า 60 บานหน้า 40
แต่ก็กลัวว่าจะมองลำบากตรง 80 จะติดน้อยก็กลัวร้อน
ทุกวันนี้เลยยังไม่ได้ติดซักที
ใครพอรู้ราคาบ้างมั้ยครับ พวก ลามีน่า ไฮคูล หรือพวกเกรดเดียวกันอะครับ
หรือ วีคูลที่เค้าว่าแพงโคตรอะครับ มันราคาประมาณเท่าไหร่อะครับ

ขอบคุณคับ

>_<" ขอบคุนมากๆเลยคะ ส่วนตัวอยากได้ไม่เข้มมากแต่กันความร้อนดีๆ เพราะกลังมีปัญหาลำบากตอนขับกลางคืนอะคะ เพราะกว่าจะกลับจากมหาลัยถึงบ้านก็มืดทุกวันเลย สนใจ 3M เพราะเพื่อนๆใช้กันเยอะแล้วว่าดีอะคะ ก้อเลยแนะนำกันมา แต่มันมีหลายรุ่นเหลือเกินคะ(ตามลิ้งค์) เลยเลือกไม่ถูกคะ

>_<" ขอบคุนมากๆเลยคะ ส่วนตัวอยากได้ไม่เข้มมากแต่กันความร้อนดีๆ เพราะกลังมีปัญหาลำบากตอนขับกลางคืนอะคะ เพราะกว่าจะกลับจากมหาลัยถึงบ้านก็มืดทุกวันเลย สนใจ 3M เพราะเพื่อนๆใช้กันเยอะแล้วว่าดีอะคะ ก้อเลยแนะนำกันมา แต่มันมีหลายรุ่นเหลือเกินคะ(ตามลิ้งค์) เลยเลือกไม่ถูกคะ

ว่าจะไม่ออกตัวแระ :coolly-0010: เดี๋ยวจะหาว่า ........ อีก

แต่พอดีมีประสบการณ์เรื่องฟิล์มก็เลยขอแชร์หน่อยครับ

1. ไม่ลองมองยี่ห้ออื่นนอกจาก 3M มั่งหรือครับ จะได้มีหลายเฉดสีให้เลือก เช่น ลามิน่า ไฮคูล แม็กซิม่า ฯลฯ

2. ถ้าจะให้รถออกมาแนวดูโมเดิร์นทันสมัย ก็โทนสีเขียวครับ สีชาก็ออกแนวรถคลาสสิครถเก่า สีดำก็ดูดีดูเป็นส่วนตัวดีเวลาทำอะไรในรถ(หมายถึงแต่งหน้า กินนู่นกินนี่)

3. ฟิล์มที่ใสอย่างเดียว จะกันความร้อนได้น้อยกว่าฟิล์มที่ฉาบปรอทนิดๆ เพราะ พวกปรอทมันจะมีคุณสมบัติในการสะท้อนความร้อนที่ดี

4. บานหน้าควรติดแค่ 40 ส่วนจะเหลือบปรอทหรือไม่ก็แล้วแต่เรา (แต่ 40 ส่วนใหญ่จะฉาบปรอทมาทั้งนั้น และแนะนำติดเต็มบานไปเลย)

5. รอบคันที่เหลือไม่ 40 ก็ 60 อันนี้ต้องไปลองดูที่ร้านแล้วล่ะครับ ว่าสายตาเรารับได้ที่ความเข้มเท่าไร

6. อย่าไปติดตามแฟชั่น ติดตามการใช้งานที่เราต้องใช้ครับ เพราะสุดท้ายขับไม่ได้ก็ต้องไปลอกออก ติดใหม่อีก เสียเงิน 2 เที่ยว

>_<" ขอบคุนมากๆเลยคะ ส่วนตัวอยากได้ไม่เข้มมากแต่กันความร้อนดีๆ เพราะกลังมีปัญหาลำบากตอนขับกลางคืนอะคะ เพราะกว่าจะกลับจากมหาลัยถึงบ้านก็มืดทุกวันเลย สนใจ 3M เพราะเพื่อนๆใช้กันเยอะแล้วว่าดีอะคะ ก้อเลยแนะนำกันมา แต่มันมีหลายรุ่นเหลือเกินคะ(ตามลิ้งค์) เลยเลือกไม่ถูกคะ :coolly-0027:

เด๋วนี้ฟิล์มใสกันร้อนกันUVก็มีนะครับ แต่ราคาค่อนข้างสูง ประมาณ4-5พันบาทอ่ะ แต่ติดปรอทจะดีสุด ฟิล์มแต่ละประเภทไม่เหมือนกัน บางตัว60 ยังสว่างก็มี บางตัว40 เข้มกว่า60ก็มี ส่วนตัวผมใช้บานหน้าประมาณ60 กระจกและข้างหลัง120แบบว่าติด60แล้วไม่พอ ติดซ้ำอีก60 มันก็ไม่เข้มมากคนข้างนอกยังมองเห็นลางๆเลย มันแล้วแต่ยี่ห้อของฟิล์มและลักษณะของฟิล์ม

เอาจากประสบการ์์ณจากที่ผมติดมา 3-4 รอบครับและเป็นความคิดส่วนตัวกับรถที่บ้านและรถผมเอง

1.Hi-Cool ถูกสุดราคากลาง ๆ กันแดดเฉย ๆ ดีกว่าไม่มีผมเคยติดเบอร์อะไรจำไม่ได้มีปรอทชาเขียว 3-4 พันถ้าจำไม่ผิดเซพนี่แหละก็ไม่ได้เย็นมากมากแต่ผมไม่ชอบเพราะมันไม่มีปรอทเวลาออกแดด
2.lamina กับ เอกตาโคว เกรดเดียวกันโรงงานเดียวกัน lamina ชื่อติดหูกว่าเอกตาโควพึ่งทำการตลาดได้ไม่นานแต่คุณภาพบอกเลยไล่ ๆ กับ เอกตาโควเลย
ถ้าจะติดฟิลม์มืดแนะนำ 2 ตัวนี้เลยแต่ถ้าใส่กระจกชาแล้วก็เสียกระจกชาก็เบอร์ L 75 เคยเห็นมั้ยรถแต่งชอบติดกันแจ๊สกระจกใส ใส่พวก Defi เวลาติดฟิมล์ตอนกลางคืนฟิลม์มองดูแสงมันจะไม่ฟุ้งมันเหมือนติดฟิลม์กันรอยไอโฟนอะไม่รู้คิดไปเองเปล่านะ
ผมก็ติด L75 แต่ลอกออกเป็นของเอกตาโควเป็น XC 70 ฟิลม์ใส่กระจกชาไม่มีปรอทเขียวจะเข้มมาเลย เกรดราคา 7000-8000 อัันนี้เย็นช่วยได้ลดการสะท้อนของแสงแดดเย็นตาขึ้นเยอะ
ถ้ารถติดฟิลม์ดี ๆเวลาขับแสงมันจะช่วยตัดทำให้เย็นตาขึ้นเยอะนะเคยขับรถตอนเที่ยงแล้วแสบตามั้ยเหมือนเคยไปตัดแว่นเค้าจะถามว่ามีเลนมัลติโค้ดกับเลนธรรมดานั้นแหละคล้ายกันเลย
3.V.Cool ดีสุดแพงสุด เกรดเดียวกับเครื่องบินพวกการบินไทยสำนักงานแพงติดพวก Benz ชอบติดเคยข้างหลังชอบแปะสติกเกอร์ I am v-cool ใสแจ๋วสะอาดแต่กันความร้อนดีสุด ๆ รถเพื่อนผมติดอยู่จอดรถกลา่งแดดเข้ามาในรถไม่ถึง 10 นาทีแอร์เย็นฉ่ำ

* ฟิลม์ดูง่าย ไม่ยาก ใส กันความร้อนดี แพง ไม่มีปรอทแพงดูแผ่นชาร์ตตอนจะติดเค้ามีอยู่ ถ้าฟิลม์ดีเวลาเราขึ้นรถเวลาเอามือพาดกระจกจะต้องไม่ร้อนแบบแสบผิว
สังเกตเวลาออกรถใหม่เซล์ขายรถให้เลือกแค่้พวก Hi-cool กับ lamina เพราะเกรดตอนหลังไล่ๆกันต้องเทียบเบอร์เป็นหลักอยู่ทีี่เจ้าของรถละครับ ชอบใส หรือชอบมืด หรือชอบปรอทหรือชอบชา

http://spffilms.com/contant.php?grouptype=13&id=51

ลองดูคับ

แก้ไขล่าสุด:
ของผมติด 60 รอบคัน แต่เนื่องจากรู้สึกเริ่มแก่ ขับตอนกลางคืนไม่ค่อนมั่นใจเท่าไหร่ แถมไฟหน้า 24v โคมเหลือง ก็ช่างสว่างซ่ะจนมองอะไรไม่ค่อยเห็นเลย .. ก่ะว่ารอบใหม่นี้จะเปลี่ยนเป็น 40/80 แล้ว .. เพราะจากที่ขับๆมา ปัญหาส่วนใหญ่คือด้านหน้า พวกขับถอยจอดอะไรพวกนี้ ยังเปิดกระจกดูได้ เลยคิดว่า จะไปลดที่บานหน้าแล้วเพิ่มส่วนอื่นๆแทน ..

ตอนนี้ใช้ 3m อยู่เหมือนกัน แต่ถ้าจะติด 3m ล่ะก็ แล้วถ้าอยากแบบแนวๆ ไม่ลบตัวอักษร 3m ที่อยู่บนฟิลม์ คงต้องคอยดูตอนช่างเค้าติดหน่อยนะคับ ไม่งั้นจะได้ 3m แบบกลับหัวมา เฮ้ออออ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม