ชาร์ปละลาย เกิดจากอะไร แก้ไขอย่างไร และค่าใช้จ่ายคุ้มซ่อมไหม rb20bo

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A311192
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A311192

สมาชิกชมรมเซฟิโร่-ไทยแลนด์
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
16 ก.ย. 2009
  • กระทู้ ผู้เขียน
วิ่งต่างจังหวัดมา ก่อนออกเช็คน้ำมันเครื่องขาดนิดหน่อย เลยเติมและขับไปถึงที่หมาย จอดปรกติไม่มีอะไร เช้ามา สตาร์ท มีเสียง แต๊กๆๆๆ แต่คิดว่าอะไรคงหลวม อาจเป็นน็อตกันชนหน้า เห็นมันหลวมๆอยู่เลยขับกลับบ้าน มีเสียงดัง แต็กๆๆๆ เป็นช่วง กลับถึงบ้านปรกติ เช้าอีกวัน สตาร์ทมา เสียง แต๊กๆๆๆ ดังตลอด ไม่มีหยุดเลยคับ ช่างบอกชาร์ปละลาย แค่กำลังเรื่มละลาย ก็เลยยังขับได้อยู่
เลยอยากทราบข้อมูลดังนี้

1 . ชาร์ปละลายเกิดจากอะไร
2 . สามารถซ่อมได้ไหม
3 . ระหว่างซ่อม กับเปลี่ยนเครื่อง อันไหนคุ้มกว่ากัน
ทั้งนี้ทั้งนั้น เครื่องนี้ผมเพิ่งวางได้ไม่ถึงสามเดิน เป็นไปได้ไม่อยากเปลี่ยนใหม่อีกคับ

นํ้ามันเครื่องใช้ยี่ห้ออะไร ไม่ก็ปั้มนํ้ามันเครื่องกลับบ้านเก่า

ชาร์ปละลาย ??? ปกติถ้ามันละลายมันพาคุณกลับมาไม่ได้หรอกครับ ติดตายเลย ไม่เคยได้ยินชาร์ปเริ่มละลาย เสียงวาล์วหรือเปล่าครับ น้ำมันเครื่องใช้เบอร์ไร เปลี่ยนครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่ ที่ว่าขาดๆ เยอะไหมครับ ลองถามช่างที่อื่นดูบ้างก้ได้ไม่เสียหายครับว่าเสียงอะไร ชาร์ปละลาย-น้ำมันเครื่องขาด(มากๆ) ร้อนโคตรๆ ปั๊มน้ำมันเครื่องฉีดไม่ขึ้น...ชาร์ปละลายยิ่งเครื่องอายุมากแล้วเป็นไปได้ยาก มีแต่จะหลวมมากขึ้น ถ้าป้ายแดงยังฟิตแล้วเหยียบระเบิดก็ไม่แน่ ชาร์ปเริ่มละลายมันอาจจะมีก็ได้แต่ผมไม่เคยเจอ(ความเห็นส่วนตัว)

ลองติดเครื่อง เบิ้ลๆดู บูทไม่มีเลยคับ...

ลองติดเครื่อง เบิ้ลๆดู บูทไม่มีเลยคับ...

แกนเทอร์โบขาดแล้วมั้งครับ ใจเย็นๆ ครับ ลองหาคนที่พอเป็นบ้างไปช่วยกันดูครับ ชาร์ปละลาย ไม่เกี่ยวกับบูสมาไม่มาเลยครับ เอาทีละอย่าง ผมว่าจริงๆอาการนี้ ชาร์ป น่าจะ"สึก" มากกว่่าคือพอมันสึกมากๆ ก็จะเกิดช่องว่างระหว่างก้านกับข้อเหวี่ยง พอเครื่องทำงานก็จะเกิดการกระแทก เคาะ เลยเกิดเสียง การแก้คือต้องเปลี่ยนชาร์ปแต่ทั้งนี้ต้องดูว่าข้อเป้นรอยมากไหมถ้ามากก็ต้องเจียร์ข้อเปลี่ยนชาร์ปหนาขึ่นแล้วหาสาเหตุว่าต้นเหตุมาจากอะไร น้ำมันเครื่องหรือปั๊มน้ำมันเครื่อง คุ้มหรือไม่ต้องดูหลายๆอย่างประกอบกับราคาวางใหม่(ความคิดเห้นส่วนตัวเหมือนเดิมครับ)

แก้ไขล่าสุด:
ขอบคุณคับ เดี๋ยวจะลองปรึกษาช่างดูคับ

สาเหตุชาร์ปละลายน้ำมันเครื่องเก่าหรือหมดคุณภาพ หรือ ปั๊มน้ำมันเครื่องพัง
นี่แหละครับพวกเกจ์วัดแรงดันน้ำมันเครื่องจะเห็นค่าก็ตอนนี้ ถ้าปั้มพังจริงแรงดันจะตก เตือนเรา เราจะได้หยุดใช้รถได้ทัน ก่อนที่ชาร์ปจะละลาย
ถ้าชาร์ปละลายจริง แนะนำวางเครื่องใหม่ครับ

ถ้าชาร์ปละลายจริง แนะนำวางเครื่องใหม่ครับ

ถ้าต้องวางเครื่องใหม่จริงๆ ผมคงต้องจอดรถรอจนผ่อนหมดล่ะคับ ฮ่าๆๆ

ไปพบช่างมาแล้วคับ
ผลออกมาว่าชาร์พก้าน สูบสี่ น่าจะโยกได้ เลยขยับมาดันแคม เคาะฝาดัง แต๊กๆๆ(อันนี้ช่างบอกผมมานะ)
ก็เลยสรุปว่าจะลองรื้อมาซ่อมดูก่อน เพราะรถก็ยังขับได้ปรกติ ก็ขอให้ซ่อมได้อย่างที่ช่างว่าละกันคับ ไม่งั้นคงต้องจอดทิ้งอีกนานเลย......

ไปพบช่างมาแล้วคับ
ผลออกมาว่าชาร์พก้าน สูบสี่ น่าจะโยกได้ เลยขยับมาดันแคม เคาะฝาดัง แต๊กๆๆ(อันนี้ช่างบอกผมมานะ)
ก็เลยสรุปว่าจะลองรื้อมาซ่อมดูก่อน เพราะรถก็ยังขับได้ปรกติ ก็ขอให้ซ่อมได้อย่างที่ช่างว่าละกันคับ ไม่งั้นคงต้องจอดทิ้งอีกนานเลย......

พวกเราขอให้ท่านโชคดี อย่าน้อยช่างก็พยายามจะซ่อมให้ละ อย่างน้อยให้มันพอใช้ได้ไปก่อนดีกว่าจอดครับ จอด ยิ่งจอดยิ่งพัง ... เอาใจช่วย

https://www.cefiro-thailand.com/board/threads/60915

ลองโทรถามไว้เผื่อ เอามารวมกันได้ ผมไม่มีส่วนได้เสียนะครับ เพียงแต่เห็นเลยเอามาให้ประกอบการพิจารณาของคุณเอง ชั่วโมงนี้ อารมภ์นี้ใครไม่โดนไม่รู้หรอกครับ ผ่อนรถแต่ไม่ได้ขี่เหมือนนอนกับนารีแต่ไม่ได้จับ.... อย่าเครียดๆ ปัญหามีไว้ให้แก้ ไม่ได้มีไว้ให้กลุ้มครับ ช่วยไรได้ก็ช่วยกันไป

ผ่อนรถแต่ไม่ได้ขี่เหมือนนอนกับนารีแต่ไม่ได้จับ...

ชอบจิงๆคำนี้...ขอบคุณคับ...สำหรับคำแนะนำ ยังไงก็คงต้องลองดูคับ..

แต่ก็ยังสงสัยอยู่ ว่าเป็นได้ไง ปั้มน้ำมันเครื่องก็ปรกติ แต่ที่ไม่ปรกติคือบูทไม่มีเลย หรือมีคนมาเบิ้ลเครื่องรถผมเล่นที่อู่...

แต่ก็ยังสงสัยอยู่ ว่าเป็นได้ไง ปั้มน้ำมันเครื่องก็ปรกติ แต่ที่ไม่ปรกติคือบูทไม่มีเลย หรือมีคนมาเบิ้ลเครื่องรถผมเล่นที่อู่...
ตอนรถวิ่งแล้วบูสขึ้นหรือป่าวครับ

ไม่ขึ้นเลยคับ...

https://www.cefiro-thailand.com/board/threads/60915

ลองโทรถามไว้เผื่อ เอามารวมกันได้ ผมไม่มีส่วนได้เสียนะครับ เพียงแต่เห็นเลยเอามาให้ประกอบการพิจารณาของคุณเอง ชั่วโมงนี้ อารมภ์นี้ใครไม่โดนไม่รู้หรอกครับ ผ่อนรถแต่ไม่ได้ขี่เหมือนนอนกับนารีแต่ไม่ได้จับ.... อย่าเครียดๆ ปัญหามีไว้ให้แก้ ไม่ได้มีไว้ให้กลุ้มครับ ช่วยไรได้ก็ช่วยกันไป

เค้าขายไปแล้วอะคับ เจ็ดพันเอง...เสียดายมาก

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม