ปรึกษาเรื่องยางหน่อยครับ .. เนื้อยาง vs หน้าสัมผัส

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A311264
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A311264

KiDMaioRKz Addict
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
14 ก.พ. 2010
  • กระทู้ ผู้เขียน
สวัสดีครับ พอดีกำลังติดสินใจเรื่องยางใหม่ครับ ว่าจะเอายังไงดี
พอดีล้อที่ใส่อยู่ เป็นล้อขอบ 17 หน้ากว้าง 8นิ้ว หลัง 9นิ้ว

และกำลังลังเลครับ ว่าจะเลือกยางตัวไหนดีเพื่อใส่สองล้อหลัง
ระหว่างยาง Treadwear ต่ำๆ หรือ Soft / กึ่ง Soft
อย่างพวก AD08 / AD07 / Toyo R1R / RE11 / RS Sport
แต่หน้าแคบ"กว่า" เช่น 245 หรือ 255

กับยางถนนทั่วๆไป ที่ Treadwear มากกว่า 200
อย่างเช่น Federal 595 / NT555 / INVO
แต่ใช้หน้ากว้างถึง 275 อะไรประมาณนั้นครับ

คือไม่ได้แคร์นะครับ Fitment ของยางกับล้อ ว่าล้อ 9นิ้ว ต้องใส่ 235ถึงจะสวย 275 มันจะล้นไม่สวย .. เน้นประสิทธิภาพครับ อยากให้มันดีที่สุด
ผมเลยสงสัยครับ ระหว่างยางที่หน้ากว้างกว่า(หน้าสัมผัสกับถนนเยอะ) แต่เป็นเนื้อยางทั่วไป กับ ยาง Sport ที่ Compound ยาง ออกแบบมาสำหรับเกาะถนน แต่หน้าแคบกว่า

อันไหนจะเป็นปัจจัยในการยึดเกาะถนนมากกว่ากันครับ

เกาะถนนในที่นี้ คือยางหลังที่ ออกตัวแล้วฟรีหรือแถ น้อยที่สุด นะครับ เพราะเน้นวิ่งทางตรงสั้นๆ

ขอบคุณมากครับ ^^

แนะนำนะ AD08 / AD07 / Toyo R1R / RE11 / RS Sport /ad050 / RE01R พวกนี้ต่ำกว่า 180 หมดครับไม่ต้องเบริ์น

แต่ถ้าไม่บ้าพลังบูสเยอะแยะเกินความจำเป็นพวกยางที่ Treadwearอยู่ระดับไม่เกิน 220 ก็เอาอยู่ครับ 255 เอาอยู่สบาย

AD08 / AD07 / Toyo R1R / RE11 / RS Sport /ad050 / RE01R

ไม่รู้ใช้หรือป่าวนะ ยางพวกนี้ที่เค้าบอกใส่แล้วได้เป็น "เทพ" แต่ถ้าเหนียวสุดผมยกให้ toyo r1r

เปนผมจะดูว่าใช้รถแบบไหน
อาทิตนึงใช้รถเยอะไหมวิ่งไกลหรือเปล่า
วิ่งถนนรถใช้งานทั่วไป Treadwear 200-220 ไซร์ประมาน 245-255 ก็พอแล้วมั้งครับคุ้มค่าการใช้งานมากกว่า
ถ้าใช้น้อยก็พวกยาง Treadwear ซัก 100 - 180 จะคุ้มกว่าครับ แอบเชียร์ 888 อิอิ

AD08 / AD07 / Toyo R1R / RE11 / RS Sport
รถบ้านใช้งาน+ขับเล่น+ขับรถเร็ว 5ตัวนี้ เป็นผมจะเลือก AD08ครับ:coolly-0033:

เหมือนน้า จอหน์ เลยคราบ

ผมใส่เก้านิ้ว 265 แก้มยังล้มอยู่เลยอะ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม