ถอดชุดปัดหลัง?

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A31196
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A31196

A31196
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
20 ก.พ. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
รบกวนท่านที่ทราบขั้นตอนถอดชุดก้าน+มอเตอร์+หัวฉีดน้ำปัดหลังทำอย่างไร? มีรูปประกอบจะดีมากเลยครับ (จะถอดเก็บครับ):coolly-0043:

ไม่มีรูป ขอพล่าให้ฟังเป็นขั้นตอนนะครับ ก่อนอื่นถอดแผง Sound ด้านท้ายออกก่อนซึ่งมีมีฝาครอบบนติดมาด้วย
1. ดึงฝาพลาสติคท้ายก้านปัดเปิดออกจะปิดน๊อตอยู่ เปิดแล้วไขน๊อตออก ไขแล้วขยับนิดหน่อยก้านก็จะหลุดออกมาแล้ว
2. ดึงฝาครอบกลมๆ ออกจะเห็นน๊อตล๊อคมอเตอร์กับกระจก ไขออกซะ ไขออกแล้วก็ถอดอุปกรณ์จำพวกยางรองออกมาให้หมด
3. เปิดฝากระโปรงท้าย ไขพุกพลาสติคฝาครอบล่างออก (ถ้ามี) 2 ตัว จากนั้นไขน๊อตล๊อคชุดมอเตอร์มีทั้งหมด 4 ตัว ถอดปลั้กไฟออกแล้วดึงชุดมอเตอร์ออกจากกระจก
4. จุกฉีดน้ำใช้ถอดสายยางเอาเลยครับ
แค่นี้...

ไม่มีรูป ขอพล่าให้ฟังเป็นขั้นตอนนะครับ ก่อนอื่นถอดแผง Sound ด้านท้ายออกก่อนซึ่งมีมีฝาครอบบนติดมาด้วย
1. ดึงฝาพลาสติคท้ายก้านปัดเปิดออกจะปิดน๊อตอยู่ เปิดแล้วไขน๊อตออก ไขแล้วขยับนิดหน่อยก้านก็จะหลุดออกมาแล้ว
2. ดึงฝาครอบกลมๆ ออกจะเห็นน๊อตล๊อคมอเตอร์กับกระจก ไขออกซะ ไขออกแล้วก็ถอดอุปกรณ์จำพวกยางรองออกมาให้หมด
3. เปิดฝากระโปรงท้าย ไขพุกพลาสติคฝาครอบล่างออก (ถ้ามี) 2 ตัว จากนั้นไขน๊อตล๊อคชุดมอเตอร์มีทั้งหมด 4 ตัว ถอดปลั้กไฟออกแล้วดึงชุดมอเตอร์ออกจากกระจก
4. จุกฉีดน้ำใช้ถอดสายยางเอาเลยครับ
แค่นี้...

ขอบคุณมากครับ (ที่ถามเนื่องจากได้ปัดหลังมาแต่พบว่าหัวน๊อตที่ยึดยางกับกระจกเหมือนหัวน๊อตถูกทำลายและเป็นสนิมเอาไม่ออก ฉีดโซเน็กแช่ทิ้งไว้ก็ขันไม่ออก) ใครเคยพบปัญหาแก้ไขอย่างไรครับ?
และรูปสุดท้ายขั่วต่อกระจกไล่ฝ้าชำรุด 2 ขาจะแก้ไขอย่างไรได้บ้าง? ตะกั่วบัดกรีได้หรือไม่? (เดิมหน้าจะสป๊อตมาหรือเปล่า?)
ปล.ตอนได้มาไม่ได้สังเกตุมาพบเอาตอนจะถอดเก็บ...เซ็งเลย ยังไม่รู้คนขายจะรับผิดชอบไหม?

ไฟล์แนบ

37.1 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 99
    41.4 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 93
    43.4 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 95
แก้ไขล่าสุด:
ขอบคุณมากครับ (ที่ถามเนื่องจากได้ปัดหลังมาแต่พบว่าหัวน๊อตที่ยึดยางกับกระจกเหมือนหัวน๊อตถูกทำลายและเป็นสนิมเอาไม่ออก ฉีดโซเน็กแช่ทิ้งไว้ก็ขันไม่ออก) ใครเคยพบปัญหาแก้ไขอย่างไรครับ?
และรูปสุดท้ายขั่วต่อกระจกไล่ฝ้าชำรุด 2 ขาจะแก้ไขอย่างไรได้บ้าง? ตะกั่วบัดกรีได้หรือไม่? (เดิมหน้าจะสป๊อตมาหรือเปล่า?)
ปล.ตอนได้มาไม่ได้สังเกตุมาพบเอาตอนจะถอดเก็บ...เซ็งเลย ยังไม่รู้คนขายจะรับผิดชอบไหม?
ไปให้พี่สมพรทำให้ดิครับ แกใส่มาเป็น 100 คันแล้วเรื่องพวกนี้แกน่าจะช่วยได้
ทั้งเอาน๊อตออก ทั้งบัดกรีตะกั่ว

(ที่ถามเนื่องจากได้ปัดหลังมาแต่พบว่าหัวน๊อตที่ยึดยางกับกระจกเหมือนหัวน๊อตถูกทำลายและเป็นสนิมเอาไม่ออก ฉีดโซเน็กแช่ทิ้งไว้ก็ขันไม่ออก) ใครเคยพบปัญหาแก้ไขอย่างไรครับ?
คำถามนี้ ใช้ลูกหนูหินเจียรค่อยๆ เจียรน๊อตออกครับพอเริ่มบางก็แงะหักไปเลยแล้วไปหาน๊อตเอาใหม่ ทั้งนี้เกลียวอาจโดนเจียรไปบ้างเล็กน้อยไม่มีปัญหาอะไร อาจต้องใช้ความชำนาญนิดหนึ่ง

กรณีนี้ เคยบัดกรีแล้วสุดท้ายก็ไม่ติดแน่นเหมือนเดิม แค่เสียบปลั้กเข้าไปบางครั้งก็หลุดอีกครับ จะบอกว่าบางครั้งบัดกรีติดแต่ไม่แน่นบางครั้งก็ไม่ติดครับ
สุดท้ายการหาความรับผิดชอบเมื่อมีการซื้อขายแล้วคงต้องนึกตอนแรกว่าได้คุยในรายละเอียดเกี่ยวกับการรับประกันอะไรกันไว้หรือเปล่าครับ ถ้าคุยหรือตกลงไว้คงไม่มีปัญหา แต่ถ้าไม่ได้คุยกันไว้คงคืนไม่ได้ครับ ทั้งนี้กระจกปัดหลังเวลารื้อหลายคนหวังดีจะพยายามถอดปลั้กออกผลลัพท์หลุดมาทั้งขั้วทั้งปลั้กครับ

ไปให้พี่สมพรทำให้ดิครับ แกใส่มาเป็น 100 คันแล้วเรื่องพวกนี้แกน่าจะช่วยได้
ทั้งเอาน๊อตออก ทั้งบัดกรีตะกั่ว

ตามรองออยว่าครับ แต่เรื่องบัดกรีตะกั่วเป็นอย่างที่ว่ามาข้างต้นครับ เพราะทดลองทำอยู่ด้วยกัน

แค่นี้...

จดๆๆ จำๆๆๆ

เทคนิคง่ายๆ สำหนับขันน๊อตที่ขึ้นสนิมนะครับ เอาน้ำมันเบรคหยดลงบนหัวน๊อตเลยครับ รอสักแป็บนึง ก็ขันออกครับ ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ ต้องพิสูจน์ดูครับ

เทคนิคง่ายๆ สำหนับขันน๊อตที่ขึ้นสนิมนะครับ เอาน้ำมันเบรคหยดลงบนหัวน๊อตเลยครับ รอสักแป็บนึง ก็ขันออกครับ ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ ต้องพิสูจน์ดูครับ
เสร็จแล้วน้ำมันเบรคมันก้อไหลลงไปบนสีที่ฝาโปงท้ายใช่ม่ะ

ขอบคุณมากๆครับทุกท่านที่ให้ข้อแนะนำ จะทดลองเองครับ ผลเป็นไงจะมา Update.ให้ทราบเพื่อเป็นประโยชน์กับสมาชิกครับ (รอหาเครื่องเจียรเล็กๆอยู่) หรือใครมีวิธีอื่นๆอีกแนะนำเพิ่มเติมได้ครับ...ยินดีรับฟังข้อเสนอแนะ

เสร็จแล้วน้ำมันเบรคมันก้อไหลลงไปบนสีที่ฝาโปงท้ายใช่ม่ะ
หยดพี่ใช้หยดเอา แต่ถ้าเงินเก็บไว้กะเมีย สาดใส่ไปเลย จะได้ทำสีใหม่