วิ่งตาม toyota Prius ที่ 180 km/h

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ nirvanarit
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

nirvanarit

Register
เข้าร่วม
30 ก.ย. 2009
  • กระทู้ ผู้เขียน
รถผม cefiro 1jz-gte a/t เดิมๆ มีกล่องโม sard 1 ใบ แก๊สหัวฉีด

เล่าให้ฟังกันครับ
วันนี้ตอนเย็นแล้วครับ ขึ้นโทลเวย์บางนาเข้ากรุงเทพ
ตอนแรกกะวิ่งแค่ 140 km/h
วิ่งได้ซักพักนึงมี Prius วิ่งแซงผมไปอย่างรวดเร็ว
เลยลองวิ่งตามไป
ผมก็ลองวิ่งตามไปให้ทัน แล้วเว้นระยะดูย่านความเร็ว
ปรากฎว่าเค้าวิ่งได้น่าจะประมาณ 170-200 km/h
รถเค้าวิ่งดีอย่างไม่น่าเชื่อ
เพราะรถขนาดนี้ถ้าเบรคชะลอแล้วน่าจะขึ้นได้ช้า
แต่รถเค้าเร่งความเร็วกลับมาที่ 180 ได้เร็วมาก
วิ่งตามกันไปตั้งแต่ด่านบางปะกงจนถึงลงบางพลีแล้วแยกย้ายกันไป

ที่น่าสนใจคือ รถ prius ทำไมถึงวิ่งได้ขนาดนั้น
ตาม spec แล้วไม่ถึง 100 แรงม้าด้วยซ้ำ
แต่คนขับฝีมือดีมากที่ประคองขับที่ความเร็วสูงขนาดนั้นได้ตลอด

บอดี้เล็กขนาดนั้น เครื่อง 1800CC มันก็เหลือเฟือแล้ว นี่ยังพ่วงมอเตอร์เข้าไปอีก จะไม่วิ่งได้ยังไงครับ

ขับที่ความเร็วสูง สมาธิต้องดีมากๆครับ
วอกแว๊กนิดเดียว บางทีก็ลงข้างทางแล้ว

เป็นผมปล่อยให้แซงไปตั้งกะ80แล้ว แล้วแอบภูมิใจว่า รถตูกินน้ำกว่า :coolly-0028:

เค้าพยายามพัฒนาให้เครื่องบล็อกเล็กลงแต่สร้างแรงม้าและแรงบิดได้เท่าเดิมหรือมากขึ้นจากเดิมคับ ไม่แปลกที่มันจะวิ่งได้ขนาดนั้น เพราะรถลุงผมก็ใช้เจ้าพรีอุสเนี่ย อัตราเร่งใช้ดีในระดับนึงเลยนะคับ

ที่บ้านใช้อยู่เหมือนกันแรงนะ มอเตอร์ไฟฟ้าเนี่ย

ทำงานพร้อมกันทั้งมอเตอร์ กับเครื่องยนต์ ไม่แปลงเลยกับความเร็วแค่นั้น ลองติดตามผลงานของพรีอูสวันเมคเรส ดูครับแล้วจะรู้ว่ามันแรง

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม