12v.วาง1jz-geต้องเปลี่ยนไมท์ไหมฮะ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A31585
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A31585

สมาชิกชมรมเซฟิโร่-ไทยแลนด์
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
25 ก.ค. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
คือว่าจะเปลี่ยนเครื่องจาก 12v.เป็น 1jz-ge อะครับ ไม่รู้ว่าไมท์เดิมกะด้ามเกียร์AUTOเดิม
ใช้ได้หรือไม่หรือต้องแปลงอย่างไรจึงจะใช้ได้ อยากใช้ของดิมนะฮะ ผู้รู้ตอบด้วยครับ ขอบคุณครับ

ไฟล์แนบ

• untitled.bmp
    untitled.bmp
    3.9 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 358

ถ้าชอบแบบเดิมๆ

ทำได้ แต่ต้อง ใส่กล่องแปลงสัญญาณเช่น mpex หรือไม่ก็ใส่ไมล์โตโยต้า ซ่อนไว้อีกอันนึง

เพราะระบบเดิมของรถเราเป็นไมล์สาย เครื่องเจเป็นไมล์ไฟฟ้า ซึ่ง กล่อง ecu ต้องการสัญญาณ สปีดจากไมล์เข้าสู่ ecu เพื่อการเปลี่ยนเกียร์ที่ถูกต้อง นิ่มนวล ได้อัตราเร่งตามที่ควรจะเป็นของเครื่องตัวนั้น

ยังไงเครื่องก็ต้องการสัญญาณ สปีดเซ็นเซอร์ที่ถูกต้องครับ วิธีที่ผมบอก เป็นวิธีที่ถูกต้อง ไฟครบ สำหรับคนชอบไมล์เดิมๆ

ถ้าชอบแบบเดิมๆ

ทำได้ แต่ต้อง ใส่กล่องแปลงสัญญาณเช่น mpex หรือไม่ก็ใส่ไมล์โตโยต้า ซ่อนไว้อีกอันนึง

เพราะระบบเดิมของรถเราเป็นไมล์สาย เครื่องเจเป็นไมล์ไฟฟ้า ซึ่ง กล่อง ecu ต้องการสัญญาณ สปีดจากไมล์เข้าสู่ ecu เพื่อการเปลี่ยนเกียร์ที่ถูกต้อง นิ่มนวล ได้อัตราเร่งตามที่ควรจะเป็นของเครื่องตัวนั้น

ยังไงเครื่องก็ต้องการสัญญาณ สปีดเซ็นเซอร์ที่ถูกต้องครับ วิธีที่ผมบอก เป็นวิธีที่ถูกต้อง ไฟครบ สำหรับคนชอบไมล์เดิมๆ

ถูกต้อง.................

ขอถามอีก 3 ข้อนะครับ
1.mpex หาซื้อที่ไหนอะครับ
2.ถ้าเปลี่ยนเป็นหน้ามืดจะต้องแปลงเยอะไหม ควรเป็นของรุ่นไหนดี
3.ถ้าหน้ามืดเกย์น้ำมันกะความร้อนจะตรงไหมอะครับ
4.สัญญาณความเร็วที่ส่งมาที่ไมท์digitalส่งมาจากที่ไหนครับ
ขอบคุงคับ

พิมษ์ผิด รบกวนอีก 4 ข้อต่างหาก อิอิ ช่วยตอบด้วยนะคับ

ขอถามอีก 3 ข้อนะครับ
1.mpex หาซื้อที่ไหนอะครับ
2.ถ้าเปลี่ยนเป็นหน้ามืดจะต้องแปลงเยอะไหม ควรเป็นของรุ่นไหนดี
3.ถ้าหน้ามืดเกย์น้ำมันกะความร้อนจะตรงไหมอะครับ
4.สัญญาณความเร็วที่ส่งมาที่ไมท์digitalส่งมาจากที่ไหนครับ
ขอบคุงคับ

1 ลองหาดูจาก rcw club jz จำเบอร์ไม่ได้

2 ไม่จำเป็นต้องหน้ามืด ขอให้เป็นไมล์ 6 สูบเป็นพอ จะได้ไม่ต้องแปลงสัญญาณอีก ถ้าจะเล่นหน้ามืด แนะนำ รุ่นไฟสีขาว ขึ้นไป ไฟส้มไม่แนะนำ พังบ่อย ไฟติดๆดับๆ

3 ถ้าเป็นเกจ์เข็ม เกจ์น้ำมันตรงครับ แต่ถ้าเป็น ไมล์ ดิจิตอล ต้องเอาลูกลอยในถังของ เจ มาด้วย

ส่วนเรื่องความร้อน ตรงแน่นอน เพราะเซ็นเซอร์ที่เครื่องเป็น toyota ไมล์เป็น toyota ไงก็ตรง ถ้าเป็นเครื่องเจ ไมล์นิสสัน แล้วไม่เปลี่ยนเซ็นเซอร์ที่เครื่องเป็นนิสสันหล่ะก็ เพี้ยนแน่

4 สัญญาณ speed หรือภาษาช่างเรียก sp1 มั๊ง มาจากท้ายเกียร์ครับ

การต่อที่ถูกต้อง ต้องต่อสัญญาณ speed จากท้ายเกียร์ เข้าเรือนไมล์ เพื่อเรือนไมล์จะแปลงสัญญาณค่าไฟ แล้วส่งกลับไปที่ ecu ทีนี้ ecu ก็จะรับรู้ความเร็วของรถ จะได้สั่งการระบบการทำงานต่างๆ ได้อย่างถูกต้อง เกียร์เปลี่ยนนุ่ม เปลี่ยนในรอบที่ควรจะเป็น

ขอบคุง มากๆครับ clear ม๊ากกก....

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม