แอร์ไม่เย็นเวลารถติดครับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ leocan
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

leocan

Register
เข้าร่วม
29 ก.ค. 2008
  • กระทู้ ผู้เขียน
แอร์ไม่เย็นเวลารถติดครับ เวลาวิ่งนี้ก็เย็นดีนะครับ แต่พอรถติดนี่ไม่ไหวเลยครับ กลางวันๆในกรุงเทพนี่ถึงกับร้อนเลยครับผม

อยากสอบถามว่าต้องตรวจสอบตรงไหนก่อนครับผม คอมแอร์ น้ำยา ตู้ แผงแอร์

อยากได้ความรู้ก่อนโดนช่างฟันอะครับผม

รถเป็น 12 หรือ 24 พัดลมแผงแอร์ 24 จะทำงานตามอุณหภูมิ ส่วน 12 ทำตามการทำงานของคอมแอร์ ถ้าเป็น 24 ก็แก้ไขให้ทำงานตอนคอมแอร์ทำงานด้วย

แอร์จะเย็นหรือไม่เย็น (ถ้าระบบสมบูรณ์) หลักการง่ายๆทำไงก้อได้ให้แผงคอยล์ร้อนระบายความร้อนได้ดี แอร์ก้อเย็นคับ

เบื้องต้นผมว่า ดูเรื่องการระบายความร้อนออกจากแผงแอร์ ทำไงให้ลมแรงขึ้น
เช็คฟรีปั๊มว่าหนืดปกติมั้ย รถติดแล้วความร้อนขึ้นมั๊ย ถ้าเริ่มไม่ดีก็เปลี่ยนซะ
อัพเกรดพัดลมแผงแอร์ให้แรงขึ้น เช่นพัดลมพวกรถยุโรป
บรรดาอุปกรณ์ที่รกหน้าแผงแอร์ ย้ายไปที่อื่นได้ก็ย้าย เช่นพวกแตร เก็บสายไฟให้เป็นระเบียบ พยายามให้โล่งที่สุด

เรื่องแอร์เนี่ยข้อเสียของ RB เลย คอมแอร์ประสิทธิภาพสู้พวกโตต้าไม่ได้ ดูเซฟวางเจแต่ละคันแอร์เย็นกว่าเยอะ ยิ่งได้พัดลมไฮดรอลิคด้วยแล้ว ลมแรงค๊อดๆ ไม่มีพัดลมแผงแอร์ยังได้เลย
เห็นข้อแตกต่างมะครับ เซฟวางเจ ต่างแค่ คอมแอร์ กับระบบระบายความร้อนเท่านั้น แต่แอร์เย็นกว่า RB เยอะ

ทางออกอีกทางหาฟิล์มดีๆติดก็ช่วยได้เยอะครับ

แก้ไขล่าสุด:
ลองล้างแผงดูก่อนครับง่ายสุด
แล้วลองวิ่งดู ว่ายังร้อนอยู่ป่าว
ส่วนใหญ่ขี้ฝุ่นมันเข้าไปอุดอยู่เยอะระบายไม่ทัน
ที่วิ่งแล้วเย็นเพราะลมมันระบายได้
จอดแล้วร้อน ลองดูฟรีปั๊มด้วย ว่ายังมีแรงอยู่มั๊ยครับ
ถ้าไม่หายคงต้องเข้าอู่เช็ครั่วแล้วล่ะ
หรือไม่ก็เติมน้ำยาครับ
ปล.ถ้ารั่วใน มักจะหาไม่ค่อยเจอครับ ต้องเข้าอู่

2 อย่าง ฟรีปั้มหน้าเครื่องกับพัดลมหน้าแผงแอร์ (ตัวนี้อาจหมุนอยู่แต่รอบไม่ได้คือความเร็วลดลงก็ระบายไม่มีครับ)

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม