รบกวน สอบถามเรื่องอาการไฟหน้า กระจกไฟฟ้า และเซ็นทรัลล็อค หน่อยนะครับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ IKUNPOO A 31
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

IKUNPOO A 31

Register
เข้าร่วม
18 ก.ย. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
รถผมมีอาการระบบไฟฟ้าเสีย รบกวนขอคำชี้แนะด้วยนะครับ

1.ไฟหน้าไม่สามารถเปิดใช้งานได้ แต่ยกไฟสูงได้ เปิดไฟหรี่ได้ครับ
2.ระบบกระจกไฟฟ้า ไม่สามารถใช้งานจากสวิตซ์ฝั่งคนชับได้
กระจกฝั่งคนขับไม่ทำงานทั้งขึ้นและลง แต่สามารถลดกระจกที่เหลือ
สามบานได้ แต่กดขึ้นเพื่อปิดไม่ได้ ต้องกดสวิตซ์ที่ประตู นั้นๆๆ ถึงจะได้
3.ระบบเซ็นทรัลล็อคประตู เวลาไขกุญแจเข้ารถ ประตูจะทำงานเปิดปิด
ตลอดเวลา ต้องกดปิดล็อคประตู มันถึงจะไม่เปิดปิด เอง

รบกวนแนะนำ อุปกรณ์ที่ต้องซ่อมหรือเปลี่ยน ท่านใดพอมีอุปกรณ์
เหรอแนะนำ ร้านที่รับซ่อม ช่วยชี้แนะ ด้วยนะครับ
ขอบคุณล่วงหน้านะครับ :coolly-0033:

1.ไฟหน้าไม่สามารถเปิดใช้งานได้ แต่ยกไฟสูงได้ เปิดไฟหรี่ได้ครับ
ก้านสวิทย์ไฟหน้า อาจเสียหรือไม่ก็หน้าคอนแทร๊คห่าง หรือสกปรก แนะนำ ถอดมาล้างด้วยน้ำยาล้างระบบอิเลคทรอนิค ห่างไม่หาย ซื้อเปลี่ยนใหม่ได้เลยครับ
2.ระบบกระจกไฟฟ้า ไม่สามารถใช้งานจากสวิตซ์ฝั่งคนชับได้
กระจกฝั่งคนขับไม่ทำงานทั้งขึ้นและลง แต่สามารถลดกระจกที่เหลือ
สามบานได้ แต่กดขึ้นเพื่อปิดไม่ได้ ต้องกดสวิตซ์ที่ประตู นั้นๆๆ ถึงจะได้
อันนี้คงสวิทย์คอนโทรลฝั่งคนขับเสียแน่นอน พวกรีเลย์มักหมดอายุการใช้งาน หาซื้อเปลี่ยนใหม่ได้เลย แต่ถ้าจะลองซ่อมก็คงต้องเปลี่ยนรีเลย์ และทำความสะอาด ทางที่ดีลองทำความสะอาดก่อนก็ได้ครับ ไม่ดีขึ้นก็เปลี่ยนชุดใหม่เลย

3.ระบบเซ็นทรัลล็อคประตู เวลาไขกุญแจเข้ารถ ประตูจะทำงานเปิดปิด
ตลอดเวลา ต้องกดปิดล็อคประตู มันถึงจะไม่เปิดปิด เอง

เป็นผลพวงมาจากข้อ 2 เพราะสวิทย์ฝั่งคนขับคุมระบบเซนทรัลล๊อคด้วย

รบกวนแนะนำ อุปกรณ์ที่ต้องซ่อมหรือเปลี่ยน

1. เปลี่ยนก้านสวิทย์เปิดปิดไฟหน้า ปกติจะขายเป็นชุด รวมก้านสวิทย์เปิดปิดที่ปัดน้ำฝนด้วย
2. เปลี่ยนสวิทย์ควบคุมฝั่งคนขับทั้งชุด ทั้งนี้ซื้อของเก่าควรใส่ทดลองการใช้งานด้วยนะครับ

ขอบคุณพี่มาเลยนะครับ
รบกวนอีกนิดหนึ่งครับพี่
สวิทซ์ควบคุมฝั่งคนขับทั้งชุด นี่มีกี่ตัว ที่ต้องเปลี่ยนอะครับ ไม่ทราบจริงๆ รบกวน ด้วยนะครับพี่ ขอบคุณมากครับ

ตัวเดียว ตัวตามรูปฝั่งขวามือครับ

ขอโทษนะครับ พี่พอจะมีของ อยู่บ้างไหมคร้าบ

หาอะไหล่ดูตามหน้าบอร์ดซื้อขายเลยครับ..

ตัวเดียว ตัวตามรูปฝั่งขวามือครับ

บางที่ตัวซ้ายเสีย ก็มีผลครับ วงจรซ้าย-ขวามันทำงานร่วมกัน เคยเจอเคสนี้อยู่คันนึงครับ แต่โอกาสน้อยมากๆ

ขอบคุณนะครับ ระบบไฟฟ้า มานช่างน่า ปวดหัว จริงๆๆๆ ขอบคุณครับ

ไม่น่ากลัวอย่างที่คิดคับ ต้นเหตุของปัญหาจริงๆมีไม่กี่อย่าง ซึ่งปัญหาต่างๆของรถรุ่นนี้ทุกคนในเวบนี้น่าจะเจอมากันคนละมากบ้าง น้อยบ้าง เพียงแต่ว่าจังหวะที่มาโพส คนที่รู้จะเข้ามาเจอและตอบให้หรือเปล่าเท่านั้นเอง

ใช่เลยครับ โชคดี อย่าง ของรถรุ่นนี้
มีคนใช้ค่อนข้างเยอะ และมีการรวมกลุ่มกานเป็นเรื่องเป็นราว
ทำให้มีการมาแลกเปลี่ยน ประสบการณ์การค่อนข้างได้มาก
ขอบคุณมากๆๆ นะครับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม