ของเหลวทั้งหลายในรถ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ Bester
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

Bester

Member
Register
เข้าร่วม
15 มีนาคม 2009
  • กระทู้ ผู้เขียน
คือว่าอยากทราบเรื่องการเปลี่ยนน้ำมันหล่อลื่นที่จำเป็นของร A31 ทั้งหมดน่ะครับว่าอะไรควรเปลี่ยนเมื่อไหร่บ้าง เอาแบบรถไม่ได้ใช้งานหนักอะครับ ส่วนใหญ่จอดวิ่งปีนึงแค่ 5000-10000 กิโล เพื่อเอาข้อมูลมาคำนวนความคุ้มค้ากับเงินที่เสียไปในแต่ละครับ จะได้เลือกแต่ของดีๆใช้ครับ

1. น้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้ (ผมเคยใช้แต่ 5W-50) ควรเปลี่ยนเมื่อไหร่
ปล.เครื่อง RB25 ใช้กี่ลิตรครับลืม
2. น้ำมันเกียร์ ควรเปลี่ยนเมื่อไหร่
3. น้ำมันเฟืองท้าย LSD (รู้ว่าควรเปลี่ยนบ่อยกว่าธรรมดาแต่บ่อยแค่ไหน?)
4. น้ำมันเพาว์เวอร์ ควรเปลี่ยนเมื่อไหร่อันนี้ผมยังไม่เคยเปลี่ยนเลยนานมากแล้ว
5. น้ำมันเบรก ควรเปลี่ยนเมื่อไหร่

:coolly-0043:

แก้ไขล่าสุด:

การเปลี่ยนถ่ายน้ำมัน โดยทั่วไป
น้ำมันเครื่อง 5,000 กม.
น้ำมันเกียร์ 20,000 กม.
น้ำมันเฟืองท้าย 20,000 กม.
น้ำมันพวงมาลัย 40,000 กม.
น้ำมันเบรค 40,000 กม.

ทั้งนี้ระยะข้างต้น ก็ขึ้นอยู่กับคุณภาพของน้ำมันตามแต่ละยี่ห้อที่ระบุด้วย

การเปลี่ยนถ่ายน้ำมัน โดยทั่วไป

ทั้งนี้ระยะข้างต้น ก็ขึ้นอยู่กับคุณภาพของน้ำมันตามแต่ละยี่ห้อที่ระบุด้วย

กะลังต้องการเลยคับ ขอบคุณคับป๋า:coolly-0009:

ขอบคุณค๊าบ ผมกำลังหาเอาไว้เป็นมาตรฐานที่เราควรจะต้องเปลี่ยนครับ
:coolly-0009:

อย่างงี้รถคุณน้า 10 ปี ก็ยังไม่ได้เปลี่ยนน้ำมันพวงมาลัย กับ น้ำมันเบรคเลยซิครับ......555

อย่างงี้รถคุณน้า 10 ปี ก็ยังไม่ได้เปลี่ยนน้ำมันพวงมาลัย กับ น้ำมันเบรคเลยซิครับ......555

ที่บอกมายังไม่เคยเปลี่ยนเลย เพราะ วางเครื่องมายังวิ่งไม่ถึง 2,000 โลเลย:coolly-0027:
น้ำมันเครื่อง 5,000 กม. เปลี่ยนเครื่องเลย
เปลี่ยนเครื่องแล้วก็เปลี่ยนเกียร์ด้วย

น้ำมันเฟืองท้าย 20,000 กม. เปลี่ยนเครื่องก็เปลี่ยนเฟืองท้ายตาม
น้ำมันพวงมาลัย 40,000 กม. รวมทั้งเปลี่ยนพวงมาลัยจาก 5 สายเป็น 4 สาย
น้ำมันเบรค 40,000 กม.แล้วก็เปลี่ยนเบรคใหญ่ขึ้น
สรุปยังไม่เคยเปลี่ยนเฉพาะน้ำมันใดๆอ่ะ:coolly-0010:

ปล = ป๋าลอง พอมีสาระไหมครับ

ที่บอกมายังไม่เคยเปลี่ยนเลย เพราะ วางเครื่องมายังวิ่งไม่ถึง 2,000 โลเลย:coolly-0027:
น้ำมันเครื่อง 5,000 กม. เปลี่ยนเครื่องเลย
เปลี่ยนเครื่องแล้วก็เปลี่ยนเกียร์ด้วย
น้ำมันเฟืองท้าย 20,000 กม. เปลี่ยนเครื่องก็เปลี่ยนเฟืองท้ายตาม
น้ำมันพวงมาลัย 40,000 กม. รวมทั้งเปลี่ยนพวงมาลัยจาก 5 สายเป็น 4 สาย
น้ำมันเบรค 40,000 กม.แล้วก็เปลี่ยนเบรคใหญ่ขึ้น
สรุปยังไม่เคยเปลี่ยนเฉพาะน้ำมันใดๆอ่ะ:coolly-0010:

:coolly-0021::coolly-0021::coolly-0021:

น้ำมันเกียร์ 20,000 กม. เปลี่ยนเครื่องแล้วก็เปลี่ยนเกียร์ด้วย

สงสัยรถผมน่าจะพอกะรถป๋าเลยครับ
ปกติก็วิ่งไม่ถึง500โลต่อปีอยู่แล้ว
ยิ่งปีนี้ไม่ได้วิ่งเลยซักกิโลเดียวครับ
ปีหน้ายิ่งแล้วใหญ่ น้ำมันเครื่อง ปตท.ตัวท๊อปยังใสอยู่เลย
ต้องถ่ายทิ้งเพราะทำเครื่องครับ
ขับเซฟิโร่นี่ประหยัดจริงๆครับป๋า กินน้ำมันน้อยกว่ารถป้ายแดงอีก
เพราะไม่ได้ขับจอดให้หนูกัดสายไฟเล่น:coolly-0010:

โอ้โห้ วิ่งน้อยมาก

สงสัยรถผมน่าจะพอกะรถป๋าเลยครับ
ปกติก็วิ่งไม่ถึง500โลต่อปีอยู่แล้ว
ยิ่งปีนี้ไม่ได้วิ่งเลยซักกิโลเดียวครับ
ปีหน้ายิ่งแล้วใหญ่ น้ำมันเครื่อง ปตท.ตัวท๊อปยังใสอยู่เลย
ต้องถ่ายทิ้งเพราะทำเครื่องครับ
ขับเซฟิโร่นี่ประหยัดจริงๆครับป๋า กินน้ำมันน้อยกว่ารถป้ายแดงอีก
เพราะไม่ได้ขับจอดให้หนูกัดสายไฟเล่น:coolly-0010:

เมื่อวันเสาร์กะเอารถไปวิ่ง พอ Start ไม่ยอมติด สุดท้ายสาเหตุจอดนาน Start ไม่ติดเพราะน้ำมันบูด ต้องถ่ายทิ้งแล้วเติมใหม่ ทีนี้ทีเดียวติด. ติดเสร็จก็จอดอยู่เหมือนเดิม.ไม่ไปไหนล่ะ

ใครบอกเซฟิโรกินน้ำมัน ผมปฏิเสธทุกข้อกล่าวหา ประหยัดสุดๆ(น้ำมัน) อิอิ
จอดลูกเดียว แต่มีฟามสุขที่นั่งดู ทุกวันๆ

โอ้โห้ วิ่งน้อยมาก
อยากวิ่งให้เยอะกว่านี้ครับแชมป์ แต่ไม่มีโอกาศได้ขับเลย
เพราะไม่ได้กลับ พอได้กลับทีนึงก็เหนี่ยวกระหน่ำเลย
แต่ก็ยังไม่ถึง500โลอยู่ดี ประหยัดน้ำมันจริงๆรถผม:coolly-0010:

เมื่อวันเสาร์กะเอารถไปวิ่ง พอ Start ไม่ยอมติด สุดท้ายสาเหตุจอดนาน Start ไม่ติดเพราะน้ำมันบูด ต้องถ่ายทิ้งแล้วเติมใหม่ ทีนี้ทีเดียวติด. ติดเสร็จก็จอดอยู่เหมือนเดิม.ไม่ไปไหนล่ะ
สงสัยป๋าต้องใส่สารกันบูดด้วยครับ น้ำมันจะได้ไม่บูด:coolly-0010:

เนี่ยแหละครับ ปีหน้าผมก็จอดเหมือนพี่ๆแล้ว วิ่งน้อยก็สงสาร วิ่งเยอะก็สงสาร :coolly-0011:

อยากวิ่งให้เยอะกว่านี้ครับแชมป์ แต่ไม่มีโอกาศได้ขับเลย
เพราะไม่ได้กลับ พอได้กลับทีนึงก็เหนี่ยวกระหน่ำเลย
แต่ก็ยังไม่ถึง500โลอยู่ดี ประหยัดน้ำมันจริงๆรถผม:coolly-0010:

สงสัยป๋าต้องใส่สารกันบูดด้วยครับ น้ำมันจะได้ไม่บูด:coolly-0010:
เอารถมาฝากที่ผมสิ เด๋วจะพาไปลงสนามทุกเดือนเลย คิคิ:coolly-0010:

เอารถมาฝากที่ผมสิ เด๋วจะพาไปลงสนามทุกเดือนเลย คิคิ:coolly-0010:
ตลอดเลยนะ อ้ายยอ้วน
เด๋วตอนทำเครื่องจะให้ขับจูนถนนแม่มเลย:coolly-0010:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม