รถสตาร์ทไม่ติด

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ wave
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

wave

อยาก"แรง"แบบ"รถบ้าน"
Register
เข้าร่วม
18 ธ.ค. 2010
  • กระทู้ ผู้เขียน
เครื่อง rb20 เกียร์ at ติดแก๊สระบบดูด
ก่อนหน้าที่รถจะสตาร์ทไม่ติด ผมได้เอารถไปแก้งานที่อู่ แก้เรื่องเกียร์วิ่งไม่ออก
(วิ่งได้เต็มที่แค่130กว่าๆเท่านั้นเอง) ก็เลยนำรถกลับไปให้อู่แก้ แก้รอบแรกรถก็ยังวิ่งไม่ออก แถมแก๊สมีการ "แบ๊ค"อีกด้วยทั้งๆที่ไม่เคยเป็น ทิ้งรถไว้ที่อู่1อาทิตย์
จึงจะเสร็จ แต่พอเอารถออกมาขับ รถก็ยังวิ่งไม่ค่อยออก อาการ"แบ๊ค"เกิดขึ้นหนักกว่าเ่ก่่าอีก ประมาณขับรถในระยะ200เมตร จะมีการแบ๊คอยู่ที่ประมาณเกือบ20ครั้ง ต้องเอารถกลับไปให้อู่่ดูใหม่อีกรอบ รอบนี้ทางอู่บอกว่า"ผ้าหม้อต้มมันรั่ว"ต้องเปลี่ยนผ้าหม้อต้มใหม่ :coolly-0043:งง รับประทาน ผมเลยตัดสินใจให้เค้าเปลี่ยน ทางอู่ใ้ช้เวลาเกือบเดือนจะเรียกว่าหนึ่งเดือนก็ไม่ผิด ก็นำรถมาส่งพร้อมแจ้งผมว่า รถอาจจะสตาร์ทติดยากหน่อยเพราะไดสตาร์ทมันเก่าแล้ว และก็ประเก็นฝาสูบก็ไม่ค่อยดี :coolly-0043::coolly-0043:งง รับประทานอีกรอบ พอผมมาสตาร์ทจะกลับบ้านมันก็สตาร์ทแทบจะไม่ติด เวลาผมสตาร์ทก็ได้ยินเสียงแฉ๊กๆๆๆ เหมือนจะติดแต่ก็ไม่ติด เอ๋หรือว่าไดฯจะมีปัญหา ก็เลยไปรับช่้างไดฯมาดู แต่ช่างไดฯบอกว่าไดฯมันทำงานอยู่มันเป็นที่เครื่อง ต้องให้ช่างเครื่องมาดู.....:coolly-0027::coolly-0027:
ช่วงเวลาที่ช่างไดฯกำลังสตาร์ทรถอยู่นั้น ผมก็ได้ยินเสียงที่ผิดปรกติดังขึ้นเสียงดัง ปุ้งๆๆๆ ที่หม้อพัักน้ำของหม้อน้ำดัง ด้วยความสงสัยผมเลยเปิดฝาหม้อน้ำดู น้ำในหม้อน้ำก็เป็นฟองเหมือนน้ำแชมพูดันออกมาจากหม้อน้ำแบบไม่ยอมหยุดเลย (เครื่องไม่ร้อนนะครับ) ต้องปิดฝาเอาไว้ ช่างไดฯเลยบอกว่าเป็นกับเครื่อง100%
ก็เลยมาถามผู้รู้ว่าอาการแบบนี้มันเป็นกับฝาสูบหรือประเก็นฝาสูบหรือป่าวครับทุกท่านช่วยบอกที

ท่าทางอาการหนักอ้า!!...
ผมขอแนะนําไปที่อู่ B2K MOTORSPORTS :coolly-0003:อยู่แถวๆ โค้งวัดลาดพร้าวคับ...
เบอร์ช่างกี้ 081-0789708 ลองโทรสอบถามดูก่อนได้คับ
อู่นี้ไม่มั่ว ไม่แพง บริการดีคับ ผมรับรอง!!
ผมก็ทําที่อู่นี้ล่ะคับผม:coolly-0026:

ท่าทางอาการหนักอ้า!!...
ผมขอแนะนําไปที่อู่ B2K MOTORSPORTS :coolly-0003:อยู่แถวๆ โค้งวัดลาดพร้าวคับ...
เบอร์ช่างกี้ 081-0789708 ลองโทรสอบถามดูก่อนได้คับ
อู่นี้ไม่มั่ว ไม่แพง บริการดีคับ ผมรับรอง!!
ผมก็ทําที่อู่นี้ล่ะคับผม:coolly-0026:

ขอบคุณไม่น้อยครับท่าน
แต่ผมอยู่ต่างจังหวัดครับ

ถามนิดนะครับ ที่ว่าสตาร์ทยากนิ น้ำมันรึแก๊สครับ ถ้าสตาร์ทด้วยแก๊สติดยากเปนเรื่องปรกติครับแล้วก็อีกอย่างมันจะทำให้ไดสตาร์ทพี่ทำงานหนักพังในที่สุด วิธีการก็คือพี่ทำไงก็ได้ให้สตาร์ทน้ำมันได้ปรกติแล้วค่อยสับเปนแก๊สในภายหลัง ส่วนเรื่องที่ว่ามีอาการแบ๊คนิผมว่า คอยรั่ว หัวเทียนไม่ดี จูนบางเกินไปครับลองไล่ดูก่อน อาการที่ว่ามาผมเจอมากะตัวนะครับสมัยใช้ระบบดูด ส่วนปัญหาอื่นต้องรอผุ้รู้มาตอบเพิ่มเติมนะครับ

ถามนิดนะครับ ที่ว่าสตาร์ทยากนิ น้ำมันรึแก๊สครับ ถ้าสตาร์ทด้วยแก๊สติดยากเปนเรื่องปรกติครับแล้วก็อีกอย่างมันจะทำให้ไดสตาร์ทพี่ทำงานหนักพังในที่สุด วิธีการก็คือพี่ทำไงก็ได้ให้สตาร์ทน้ำมันได้ปรกติแล้วค่อยสับเปนแก๊สในภายหลัง ส่วนเรื่องที่ว่ามีอาการแบ๊คนิผมว่า คอยรั่ว หัวเทียนไม่ดี จูนบางเกินไปครับลองไล่ดูก่อน อาการที่ว่ามาผมเจอมากะตัวนะครับสมัยใช้ระบบดูด ส่วนปัญหาอื่นต้องรอผุ้รู้มาตอบเพิ่มเติมนะครับ
ผมซื้อรถต่อพี่ชายมา เค้าไม่ใช้น้ำมันมาหลายปีแล้ว ผมเคยลองสตาร์ทน้ำมันครับ แต่สตาร์ทไม่ติดสักที เลยได้ใช้แต่แก๊สมาโดยตลอดครับ ที่ผมใช้ๆมาประมาณปีกว่าๆเวลาสตาร์ทแก๊ซก็ไม่มีปัญหาอะไรเลย(ก่อนเข้าอู่)
เรื่องหัวเทียน เคยเปลี่ยนหัวเทียนไปแล้วประมาณสองเดือนกว่าๆ หัวละสามร้อยกว่าบาท แต่ คอย ยังไม่เคยเปลี่ยนเดี๋ยวต้องลอง แบตฯก็พึ่งเปลี่ยนมาได้เดือนเดียว
.....แต่สงสัยนิดหน่อยครับว่า เวลาเปิดสวิทย์กุญแจปั๊ป จะมีเสียงดังปุ้งๆๆที่ถังพักน้ำจากหม้อน้ำทันที มันเป็นเพราะอะไร??
.....ลืมบอกไปครับว่า เริ่มตั้งแต่ตั้งกระูทู้นี้รถยังสตาร์ทไม่ติดครับ.....

ป.ล.เดี๋ยวจะไปหาซื้อ คอย มาลองเปลี่ยนใส่ดู ได้ผลยังไงจะมาแจ้งเพิ่มเติม

แก้ไขล่าสุด:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม