rb20 เวคคั่มชอบรั่วตรงไหนบ้างคับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A311192
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A311192

สมาชิกชมรมเซฟิโร่-ไทยแลนด์
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
16 ก.ย. 2009
  • กระทู้ ผู้เขียน
rb20 เวคคั่มชอบรั่วตรงไหนบ้างคับ(เจอแล้วคับ)

คือผมรู้สึกว่าเวคคั่มจะรั่ว มีเสียงลมออกมาแถวๆคอไอดี แต่หาไม่เจอ ดูท่อต่างๆแล้วไม่มีรั่ว บูทมาน้อยอะคับ เลยสงสัยว่าจะรั่ว...รบกวนผู้มีประสปการณ์ด้วยนะคับ

แก้ไขล่าสุด:

ลองทดสอบหารอยรั่วด้วยวิธีง่ายๆดูมั๊ยครับ
เอาน้ำสบู่+ฟองน้ำบีบลงบริเวณที่คาดว่ามีรอยรั่ว ถ้ารั่วก็จะสังเกตเห็นได้ง่าย
(ใช้ซันไลต์จะดีหน่อยเพราะว่าฟองเยอะ และฟองอยู่นานครับ)

น่าจะเป็นท่อยางรูปตัว L ตรงใต้ลิ้นปีกผีเสื้อนะ น่าจะวางอยู่ใกล้หัวฉืดสูบ3หรือ4ถ้าจำไม่ผิด

ลองทดสอบหารอยรั่วด้วยวิธีง่ายๆดูมั๊ยครับ
เอาน้ำสบู่+ฟองน้ำบีบลงบริเวณที่คาดว่ามีรอยรั่ว ถ้ารั่วก็จะสังเกตเห็นได้ง่าย
(ใช้ซันไลต์จะดีหน่อยเพราะว่าฟองเยอะ และฟองอยู่นานครับ)
วิธีเช็ครั่วขั้นพื้นฐานเลยครับ ที่สำคัญถูกตังค์ด้วย:coolly-0003:

ลองเช็คท่อต่างๆแล้วอะคับ ไม่มีรั่ว แต่มีเสียงเวคคั่มแน่ๆ แถวคอไอดี แต่ยังหาไม่เจอ

ลองเช็คพวกพ่อยางที่เป็นท่อลมต่างๆ ท่ออินเตอร์ อินเตอร์ ว่ามีที่รั่วหรือป่าวครับ ส่วนมากจะเป็นตรงพวกข้อต่ออ่ะครับ

เคยเป็นครับ มีเสียงลมรั่วแถวคอไอดี บูสหน้าเกจ4-5psi ดูไปดูมาเป็นที่สายลมเข้าเกจวัดมันรั่วครับ

วิธีเช็ครั่วขั้นพื้นฐานเลยครับ ที่สำคัญถูกตังค์ด้วย:coolly-0003:
เอ..............ผมก็ยังไม่เคยลองนะครับ:coolly-0043:
แต่สงสัยว่า ถ้ารอบเดินเบา มันน่าจะเป็นลม ดูด นะครับแล้วมันจะเห็น การดูดฟองเข้าไปไหมครับ:coolly-0043:
แล้วถ้าฟองเข้าไปในเครื่อง มันจะเป็นอะไรไหมครับ:coolly-0043:

เจอแล้วคับ เป็นตัวเร่งรอบเพื่อวอร์มเครื่อง จะทำหน้าที่เร่งรอบตอนสตาร์ท เพื่อวอร์มเครื่อง จะอยู่เบริเวณคอไอดีคับ มันรั่ว อาการคือมีเสียงเวคคั่มรั่วตอนติดเครื่อง แต่ยังหาเปลี่ยนไม่ได้เลย

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม