รบกวนพี่ๆที่ครับเรื่องช่วงล่างครับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ Boykung
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

Boykung

The Best Of Cefiro A.31
Register
เข้าร่วม
16 มิถุนายน 2011
  • กระทู้ ผู้เขียน
พี่ๆท่านใดเป็นเหมือนรถเพื่อนผมบ้างครับมันดังเอียดๆๆพอเวลาขับดังมาจากช่วงด้านหลังอะครับเซงสุดๆและก็มีเสียงสะท้านมาจากด้านหลังด้วยหรือว่ารถเพื่อนผมท่อดังไปก็ไม่รู้ครับรบกวนปรึกษาหน่อยครับทำไงดีช่วงล่างเป็นห่วงปรับได้หมดทุกจุดแล้วครับเห็นช่างบอกว่าดังมาจากบอลจ้อยอะครับงงอยู่อิอิ ขอบคุณครับ

อ่านแล้วรู้สึกขนลุกยังไม่รู้ แต่ก็จะตอบให้นะครับ

ขอแปลไทยเป็นไทยนะครับ

1.เสียงดังเอี๊ยดๆ คงไม่มาจากท่อหรอกครับ ถ้าจะให้เดา ก็น่าจะเป็นเสียงเบรค เวลาที่ได้ยิน เป็นเฉพาะตอนเบรคหรือเปล่า ถ้าใช่ก็ต้องไปเช๊คระบบเบรค

2.เสียงสะท้อนด้านหลัง ถ้าให้เดา น่าจะเป็นลูกปืนล้อหลัง หรือไม่ก็ยางเริ่มเสื่อมสภาพ หรืออาจจะเฟืองท้ายเริ่มหมดสถาพ มันก็หอน หรือดังเป็นจังหว่ะได้ทั้งสามอาการ

3.ส่วนเรื่องบอลจ๊อยท์ ถ้ามั่นใจว่ายังดีอยู่ก็ไม่น่าจะดัง ลักษณะของบอลจ๊อยหลวม จะดังกุ๊กๆๆ นะครับ(ไม่ใช่เอี๊ยดๆ) ตามจังหวะการให้ตัวของหัวโช๊คซึ่งก็จะมีทั้งแนวแกนโช๊คเอง และแรงที่บอลจ๊อยขยับตามแนวระนาบได้ จะชัดเจนที่สุด ถ้าลองสังเกตฟังเสียงเอาเวลาล้อให้ตัวได้ครับ

4.ถ้าโช๊คหลังเป็นแบบบอลจ๊อยท์จริงๆ ก็ลองเช๊คดู หรือลองสังเกตอาการเอาครับ จากการตกหลุม หรือล้อแฉลบในถนนที่ไม่เท่ากัน

5.ช่วงล่างห่วงปรับได้ทุกจุด ห่วงมันก็แค่ปรับได้ แล้วแขนสั้นแขนยาวละครับปรับได้มั้ย... แล้วทุกอย่างยังสภาพดีอยู่หรือเปล่าครับ ถ้ามั่นใจว่ายังดี ก็ตัดปัญหานี้ไป จากที่คุณว่า "ช่วงล่างเป็นห่วงปรับได้หมดทุกจุดแล้วครับ"

แก้ไขล่าสุด:
เสียงปรกติครับ เพราะไม่มีการหล่อลืนของหัวบอล วิธีแก้ ก็ถอดหัวบอลลงมาอัดจาราบีเข้าไป ก็เงียบกริบแล้วครับ

• กระทู้ ผู้เขียน
ขอบคุณครับพี่
เสียงปรกติครับ เพราะไม่มีการหล่อลืนของหัวบอล วิธีแก้ ก็ถอดหัวบอลลงมาอัดจาราบีเข้าไป ก็เงียบกริบแล้วครับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม