ขอคำแนะนำทีครับ รถดับแบบ ไม่มีสาเหตุ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ someonedrivecef
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

someonedrivecef

Register
เข้าร่วม
2 พฤษภาคม 2008
  • กระทู้ ผู้เขียน
สวัดดีครับ
พอดีประสพปัญหา รถดับ ครับ
การใช้งานกลางวันเป็นปกติดีครับ ทุกอย่างปกติ
พอเวลากลางคืน ก็ปกติดีครับ จนถึงเวลาเจอรถติดมากๆ
รถจะเริ่มมีอาการ ไฟหน้าปัดเริ่มหลี ลง รอบเครื่องเริ่มตก วิทยุเริ่มเป็นเสียงซ่า
ต้องพยายามเบิ้ลเครื่อง เลี้ยงไฟไว้ ไม่ก็ ต้องทำการปิดแอร์ ปิดวิทยุ เพื่อให้ระบบไฟคงที (จะเป็นตอนที่ รถชลอก่อนเบรคเปลี่ยนเกียนร์ จาก D ไป N จะวูบๆดับๆไฟหน้าปัดก็มืดตามไปด้วยครับ )

แต่ถ้ารถไม่ติดวิ่งยาวๆ ปกติดีทุกอย่างครับ
ไม่ทราบว่าเกิดอะไรขึ้นเหมือนกันครับ

จนเมื่อวันนี้รถดับไปครับ เพราะ วูบดับ ตอนเปิดแอร์วิทยุ ผมลองสตาส์ใหม่ ก็ไม่ติด เป็นเหมือนการสตาส์ปกติแต่เสียงเบาๆ (เหมือนว่าเกือบจะติดแบบไฟอ่อนๆ) แต่เครื่องไม่ติด (ถ้าไฟไม่พอไดสตาส์ จะดังแต็กๆๆๆๆ) ดูแล้วคนละอาการครับ ผมก็นั้งเซงในรถ ลอง บิดสตาส์ด้วย อยู่ๆมันก็ติดขึ้นมา

ไม่ทราบว่าอาหารนี้เป็นที่แบต หรือที่ไดร์ชาต ครับ
แต่ว่าถ้าเป็นที่ ไดชาต มันก็น่าจะดับไปนานแล้วนะครับ ไดไม่ชาต แบตหมดหม้อ จอดตายไม่น่าจะสตาส์และมีเสียงได้ แล้วหลังจากทีรถผมติดขึ้นมา ก็ไม่มีอาการเร่งรอบชาตไฟเลยนะครับ

แล้วถ้าเป็นทีแบต นี้จะดูยังไงได้บ้างครับว่าแบตมันเสื่อมรึป่าวครับ พอดี
ผมไปดูสติ๊กเกอร์หน้าแบต มัน ลอก เดือน มค ปี 54 ไว้ นี้คือเริ่มประกันหรือหมดประกัน ครับ (ของGS) เคยได้ยินว่าถ้าแบตร้อนจัดมันจะไม่เก็บไฟ อาการนี้จะเช็คเพื่อทำการได้อย่างไรครับ
แล้วถ้าจะทำการเครมแบต (ถ้าผมจำไม่ผิดแบตลูกนี้เพิ่งเปลี่ยนมาตอนต้นปี) ต้องทำอย่างไรบ้างครับ

ขอความกรุณาด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ก้จากที่อ่านก้น่าจะเปนที่ ไม่ไดชาร์จก้แบตเก็บไฟไม่ค่อยจะอยู่แล้ว หาร้านไดนาโมใกล้บ้าน ผมว่าคงได้คำตอบทุกๆอย่าง

เหมือนว่าแบตไฟหมด
- แบตอายุใช้งานประมาณ 1.5-2ปีกว่า แต่ที่บอกก็เพิ่งซื้อมาตนปี หรือแบตมีปัญหา
- ไดชาตร์ ชาตร์ไฟไม่น่าจะเสียเพราะหากมันเสียมันจะมีไฟรูปแบตโชว์ที่หน้าปัดและมันจะสตาร์ทไม่ได้ อาจเป็นที่ได ไม่ปัญหาชาตร์ไฟไม่เต็ม

ผมว่าลองหาวัดโวล์มาลองติิดวิเคราะห์สาเหตุดูครับจะได้แก้ถูกจุด

ส่วนมาก สติกเกอร์ที่แปะ จะเป็นวันที่ซื้อครับ
รีบเช็คด่วน ก่อนที่จะหมดประกัน 1 ปี

แบตอยู่ที่เดิมใช่ไหมคับ ไม่ได้ย้ายใช่ไหม

ถ้าเช๊คแบตกับไดร์ดีแล้ว...........มันต้องเจอจุดอื่นครับ คำว่ารั่ว หรือ ต่อเข้าเมนหลักผิด แย่งไฟกันเกินความจำเป็น

ถ้าเช๊คแบตกับไดร์ดีแล้ว...........มันต้องเจอจุดอื่นครับ คำว่ารั่ว หรือ ต่อเข้าเมนหลักผิด แย่งไฟกันเกินความจำเป็น

ถั่วต้มคับ

ลองหาเบ็ตดีๆสักลูกมาสับใส่วิ่งดูครับถ้ายังเป็นอาการเดิมหลังจากที่ใช้สักพักก็น่าจะเป็นไดชาตล่ะครับ

ง่ายๆคับถ้าเป็นที่ไดสัก 2-3 วันเมื่อไฟไม่ชาร์จ ไฟในหม้อแบตเราก็จะถูกใช้ไปจนหมด สักเช้านึงรถเราก็จะสตาร์ทไม่ติดคับ ส่วนแบตก็ลองหาสับกับเพื่อนดูคับ อ้อ อีกอย่างถ้าเช็คทุกอย่างแล้วโอเคผมว่าน่าจะเป็นที่ระบบไฟฟ้าคับลองเดินสายกราวด์ไวเองดูก็ได้คับ ผมเดินแล้วดีขึ้นผิดหูผิดตาคับ ก็อย่างว่ารถเรามันเก่าเกือบ 20 ปีแล้วนี่สายขึ้นเกลือบ้าง จวนจะขาดบ้าง หลายสาเหตุคับค่อยๆไล่ดูนะ หายไวๆคับ

• กระทู้ ผู้เขียน
ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ

ผมได้เอารถไปทำ มาแล้วครับ

สรุปได้ว่า : ไดร์ชาต คอยไหม้ แล้วก็ ไดโอดระเบิด ครับ
เลย ทำให้ รอบ ต่ำๆ ไฟไม่ชาติ แต่ ต้อง อาศับรอบเครื่อง ช่วยถึงจะชาตไฟได้บ้าง

ก็เลย เปลี่ยนไดร์ มา ลูกนึงครับ ปัญหาจบเลยครับ ผม

ขอบคุณ สำหรับทุกๆคำแนะนำนะครับ

ช้าไปแระเรา

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม