ไฟน้ำมันเครื่องโชว์ที่หน้าปัด

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ Pui
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

Pui

เดียวดาย ใต้เงาจันทร์
Register
เข้าร่วม
18 เม.ย. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
สตาร์ทเครื่อง สักพักไฟโชว์ที่หน้าปัด แสดงว่าแรงดันน้ำมันเครื่องไม่พอ ต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่องหรือเปล่า แล้วต้องทำรัยเพิ่มอีกมั๊ยครับ แล้วพอจะขับไปหาร้านซ่อมได้มั้ยครับ ระหว่างที่ไฟโชว์
แนะนำด้วยครับ

อันดับแรก เช็คว่าน้ำมันเครื่องก่อนว่าขาดไหม ถ้าขาดก็เติมสะแล้วก็จะหาย แต่ถ้าน้ำมันเครื่องไม่ขาด คงจะเรื่องใหญ่ แต่อย่าคิดไปไกล เช็คน้ำมันเครื่องก่อน อ้อ เช็คตอนที่ยังไม่สตาทเครื่องนะครับจะได้ใกล้เคียงหน่อย

น้ำมันขาดหรือพร่องไป หามาเติมก่อนครับ หรือจะไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องซะทีเดียวเลยก็ดี
ดูที่ไม่วัดน้ำมันเครื่องครับว่าอยู่ในระหว่างขีดหรือเปล่า

น้ำมันขาดแบบนี้ควรรีบแก้ไขเพราะอาจเครื่องพังได้ทันทีครับ

-ลองก้มสำรวจดูบริเวณใต้เเคร้งเครื่องยนต์ด้วยครบว่ามีรอยรั่วหรือป่าว
ถ้ามีควรซ่อมเเซมก่อนเติมน่ะครับ เเล้วทำตามด้านบนว่า เลยครับ (ผมเคยขับ SUSUKI Swift ไปกระเเทกกับลูกระนาบ ปรากฎว่าเเคร้งรั่วครับ ตอนเเรกผมก็ไม่คิดอะไร คิดว่ามันปรกติไม่มีอะไรเกิดขึ้น)
-หรือไม่ก็เกิดจากความชื้นจากการลุยน้ำมา ขับไปสักพักพอหายชื้นก็หายครับ

• กระทู้ ผู้เขียน
ขอบคุณครับ จะลองเช็คดูตามที่แนะนำครับ แต่ก็มีน้ำมันหยดเหมือนกันครับ

ขอบคุณครับ จะลองเช็คดูตามที่แนะนำครับ แต่ก็มีน้ำมันหยดเหมือนกันครับ

ต้องดูให้ดีว่ามาจากตำเเหน่งไหน/เเล้วดูปริมาณการรั่วหรือหยดว่าเร็วหรือค่อยๆซึม ลองดูครับ ถ้าไม่ใช่ส่วนของเครื่องยนต์ก็ไม่เป็นไร
เเต่ถ้าเครื่องยนต์นี่ไม่ได้เลย ต้องรับทำการเเก้ไขด่วนเลยครับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม