อยากเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ออโต้เองคับ12v

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ pea
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

pea

Member
Register
เข้าร่วม
16 ม.ค. 2010
  • กระทู้ ผู้เขียน
ขอความรู้จากผู้รู้ด้วยคับเป็นเครื่อง12vเกียร์ออโต้คับ อ้อ แล้วไอ้เจ้าน้ำมันเฟืองท้ายนี่ต้องเปลี่ยนบ้างไหมคับ ยิ่งมีรูปปลากรอบจะเป็นพระคุณอย่างสูงคับ ขอบคุณคับๆๆ

ขอความรู้จากผู้รู้ด้วยคับเป็นเครื่อง12vเกียร์ออโต้คับ อ้อ แล้วไอ้เจ้าน้ำมันเฟืองท้ายนี่ต้องเปลี่ยนบ้างไหมคับ ยิ่งมีรูปปลากรอบจะเป็นพระคุณอย่างสูงคับ ขอบคุณคับๆๆ
มีไอเข้ แม่แรงตัวใหญ่+3ขารึยังครับ..(ถ้าไม่ซื้อ)
ไปเข้าหลุมที่ปั๊มน้ำมันเลยครับ
ถ้ายกรถไม่ถูกต้อง จะทำให้ระดับน้ำมันคลาดเคลื่อนครับ
12V.น้ำมันเกียร์ออโต้ไม่ควรเกิน5หมื่นโลครับ
12V.เฟืองท้ายได้ปีละหนครับ (เกรดดีหน่อย)

เชิญผู้รู้อีกหน่อยนะคับ อยากทำเองมากกว่าคับ

:coolly-0033: ช่วยหน่อยนะคับ

เท่าที่ผมเคยอ่านเจอ ถ้าถ่ายน้ำมันเกียร์เองจะมีตกค้างอยู่ในเกียร์อีกเกือบครึ่งนะครับ จำเป็นต้องมีเครื่องดูดออกด้วยถึงจะสมบูรณ์ ยังไงคงต้องไปตามศูนย์ที่มีเคร่องดูดน่ะครับ ตาม บีควิกคิดค่าเปลี่ยนแค่ 100 เดียว

แต่ๆ แต่ที่สำคัญ
น้ำมันเกียร์ออโต้ ต้องเป็นยี่ห้อและเบอร์ตามสเปค และต้องได้ระดับทั้งร้อนและเย็นตามระดับที่กำหนดนะครับ ห้ามขาดห้ามเกินไม่งั้นเกียร์อาจจะทำงานเพี้ยน

จากคู่มือรถ

น้ำมันเกียร์ออโต้ (Dexron DOT3) ถึงไม่ได้ใช้ก็มีอายุที่ต้องเปลี่ยนนะครับ เกียร์พังแล้วไม่คุ้มครับ ทุก 40,000 กม หรือ 24 เดือน

น้ำมันเฟืองท้าย (API-GL5) ก็ต้องเปลี่ยนตามระยะครับ ทุก 40,000 กม หรือ 24 เดือน พังแล้วไม่คุ้มเช่นกัน

ผิดถูกประการใดขออภัยนะครับ แค่อยากช่วยน่ะครับ

แก้ไขล่าสุด:
เห็นด้วยกับคุณ Paxtax ว่าเลยครับ เข้าศูนย์บริการเห่อะครับ เพราะเครื่องมือเรา ไม่พร้อม เเถมราคาก็ไม่เเพงมากเท่าไร

ก็ได้ครับผมก็นึกว่ามันจะพอทำได้ไม่ยาก ชอบทำเองนะคับ (แหลกคามือ อิอิ) ยังไงก็ขอบคุณทุกๆความเห็นนะคับ

เอาละคับเปลี่ยนมาแล้วเลยจะมาเล่าสู่กันฟังคับ ผมเปลี่ยนน้ำมันเฟืองท้ายไปประมาณ ลิตรกว่าๆคับเปลี่ยนเองได้ง่ายดายน็อตสี่เหลี่ยม 2 ตัว
ส่วนน้ำมันเกียร์ออโต้ใช้ประมาณ 8-9 ลิตร แล้วแต่ความสกปรกหรืออายุการใช้งานของน้ำมันเก่าคับ พอดีของผมไม่เคยถ่ายมาเป็นปีและ ไปที่อู่ที่เค้ามีเครื่อง serculate ไหลเวียนเอาน้ำมันเก่าออกได้หมดกว่าการถ่ายแบบก้นแคร้ง ทีแรกตกใจกับสีน้ำมันเก่าคับ (ขี้โคลนดีๆ) เลยถ่ายไปเรื่อยๆ 6 ลิตร 7 ลิตร แล้วก็มาใสเอาประมาณ 8 ลิตรครับใจจริงอยากเอาซัก 10 ลิตร แต่หมดตังคับ ผลออกมาเกียร์เข้าเรียบเห็นได้ชัดคับ แหมอยากมีเครื่องแบบนี้มั่งจัง

เอาละคับเปลี่ยนมาแล้วเลยจะมาเล่าสู่กันฟังคับ ผมเปลี่ยนน้ำมันเฟืองท้ายไปประมาณ ลิตรกว่าๆคับเปลี่ยนเองได้ง่ายดายน็อตสี่เหลี่ยม 2 ตัว
ส่วนน้ำมันเกียร์ออโต้ใช้ประมาณ 8-9 ลิตร แล้วแต่ความสกปรกหรืออายุการใช้งานของน้ำมันเก่าคับ พอดีของผมไม่เคยถ่ายมาเป็นปีและ ไปที่อู่ที่เค้ามีเครื่อง serculate ไหลเวียนเอาน้ำมันเก่าออกได้หมดกว่าการถ่ายแบบก้นแคร้ง ทีแรกตกใจกับสีน้ำมันเก่าคับ (ขี้โคลนดีๆ) เลยถ่ายไปเรื่อยๆ 6 ลิตร 7 ลิตร แล้วก็มาใสเอาประมาณ 8 ลิตรครับใจจริงอยากเอาซัก 10 ลิตร แต่หมดตังคับ ผลออกมาเกียร์เข้าเรียบเห็นได้ชัดคับ แหมอยากมีเครื่องแบบนี้มั่งจัง

น้องเป้

ตกลงน้ำมันทั้งสองอย่างใช้เบอร์อะไรครับ ราคาประมาณเท่าไร ค่าแรงค่าของ เพื่อเป็นข้อมูลน่ะครับ

ที่บอกว่าของเก่าเป็นขี้โคลนนี่ เห็นตอนกำลังถ่ายใช่ไม๊ครับ
แล้วตอนก่อนถ่ายเคยดึงก้านวัดน้ำมันเกียร์ออกมาไม๊ครับ ว่า มันดำแบบนี้หรือใสกว่านี้ครับ

อันนี้สำคัญนะครับ เพราะ ถ้าเราดูจากก้านวัดแล้วใส แต่จริงมันดำนี่ อาจต้องเปลี่ยนตามระยะเวลาที่กำหนดแล้วล่ะ

แล้วเฟืองท้ายเงียบขึ้นไม๊ครับ

ขอบคุณครับ

มาอีกครั้งเพื่อความกระจ่างกับทุกคนคับ น้ำมันเกียร์ใช้ Dexron น้ำมันเฟืองท้าย GL5 ส่วนยี่ห้อไหนอยู่ที่ความพอใจของแต่ละท่านคับ มาฟังต่อ ผมกำลังจะบอกว่าการถ่ายน้ำมันเกียร์เอง (ซึ่งผมเองอยากทำ) ไม่สามารถเอาสิ่งสกปรกออกได้เท่าที่ควร ตามสถาณบริการบางที่มีแต่อาจเป็นแค่เครื่องดูด ไม่ใช่เครื่อง serculate ไหลเวียน ย้ำนะคับ ส่วนเครื่องที่ผมเจอมันสามารถเปรียบเทียบสีน้ำมันเก่ากับน้ำมันใหม่ว่าต่างกันแค่ไหนแล้วเมื่อเราพอใจว่ามันใสแล้วก็สามารถบอกให้ช่างหยุดการถ่ายได้ (ต้องนั่งดูคับ) ถ้าอยากได้ใสอีกก็เพียงเติมน้ำมันใหม่เข้าไปในเครื่องอีกเพื่อไล่น้ำมันเก่าออก ผลเกินคาดอาการเกียร์เข้าแล้วมีช่วงดีเลย์หายไป เสียงแปลกๆก็เงียบลง ชอบๆๆๆๆๆลองพิจรณาดูคับแค่เล่าสู่กันฟัง :coolly-0045:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม