มอเตอร์เดินเบา?

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ terasuk456789
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

terasuk456789

Member
Register
เข้าร่วม
22 ส.ค. 2008
  • กระทู้ ผู้เขียน
:coolly-0002:จากรูปอันไหนคือมอเตอร์เดินเบาครับ

ไฟล์แนบ

24.4 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 285

มันอยู่สุดท่อไอดี ด้านติดกับฝาวาวล์ครับ

ดูตัวที่มี6ขั้วครับ

มันอยู่สุดท่อไอดี ด้านติดกับฝาวาวล์ครับ

ตัวนั้นมันเป็นตัวชดเชยรอบแอร์ไม่ใช่หรอครับ ผิดถูกยังไงขออภัยใน ณ.ที่นี้ด้วยครับ:coolly-0007:

ตัวที่เป็น6ขั้ว เป็น Stepping Motor สำหรับพวกเครื่องตัวใหญ่ เช่น J
นอกจากชดเชยรอบตอนเปิดแอร์(คอมแอร์ทำงาน)แล้ว ยังชดเชยรอบในสภาวะต่างๆ อี
เอาที่พอนึกออกนะ
- เดินเบารอบสูงตอนเครื่องเย็น ตามอุณหภูมิน้ำที่วัดได้จากsensorน้ำ
- สั่งเดินเบา ตอนถอนคันเร่ง,เกียร์ว่าง ตามตำแหน่งsensor ปีกผีเสื้อ (ที่มีสายไฟ 3-4 เส้น)
- ชดเชยรอบตอนเครื่องมีload ต่างๆ เช่น เปิดไฟหน้า, ไฟไล่ฝ้า,เหยียบเบรค, เร่งเครื่อง, หมุนพวงมาลัย

พวกเครื่องตัวเล็กอย่าง 4A,4E,5A อาจไม่ใช้ Stepping Motor ครับ
แต่จะใช้เป็น Rotary solenoid Valve (สายไฟ3เส้น) และ ใช้วาล์วเร่งรอบแอร์อีก 1 ตัว (สายไฟ 2 เส้น)

ถ้าของ เครื่อง RB ก็จะเป็น AAC Valve ตัวเดียวครับ
เครื่อง RBรุ่นใหม่ๆเช่นพวก RB25 นอกจากมี AAC Valve แล้ว ยังมีวาล์วเร่งรอบตอนคอมแอร์ทำงานแยกออกมาอีกตัวนึง คือ FICD อยู่ที่ท่อร่วมไอดีแถวๆสูบ 6

อันนี้เครื่อง j-gte
attachment.php

ส่วนอันนี้เครื่อง j-ge
attachment.php

ขอบคุณภาพจาก CLUB JZ ด้วยที่นี้ครับ

แนบเลยทีนี้น่าจะขึ้นแน่ อิอิ

ไฟล์แนบ

22.6 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 3,102
    23.3 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 5,470
แก้ไขล่าสุด:

ตัวนั้นมันเป็นตัวชดเชยรอบแอร์ไม่ใช่หรอครับ ผิดถูกยังไงขออภัยใน ณ.ที่นี้ด้วยครับ:coolly-0007:
ตามที่ผมและคุณขวัญ (khwan) บอกอ่ะครับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม