ปรึกษาเรื่องการทำสีครับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A311256
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A311256

สมาชิกชมรมเซฟิโร่-ไทยแลนด์
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
15 มิถุนายน 2011
  • กระทู้ ผู้เขียน
รถผมเพิ่งออกจากอู่เคลมประกันมา เกือบๆสองเดือนครับ
จากที่โดนชนท้ายครับ

ปกติรถผมจอดในโรงรถ เอาผ้าคลุมรถคลุมไว้ตลอด ไม่ค่อยโดดแดดอยู่แล้วครับ ถ้าจะโดนก็โดนไอความร้อนท้ายรถนิดหน่อยครับ แต่อาการผิดสังเกตคือ กระโปรงท้ายที่อู่เขาเปลี่ยนใหม่ แก้มท้าย ประตูหลังแก้อาการดุ้ง ตอนนี้เริ่มเป็นเม็ดๆ เอามือลูปขรุขระมากเลยครับ เป็นหลายจุดด้วย

ลองไปให้อู่ดูเขาบอกว่า อยู่ในผู้คลุมรถมันอบ สีพังเร็ว อีกอย่างเขาบอกว่ารถคันนี้ สีเดิมมันโป้วหลายชั้นเลยเป็นอาการเช่นนี้ ผมสงสัยมากเลยครับ ว่าเป็นตามที่อู่บอจริงหรอครับ แต่ผมก็นึกได้ว่า หลังคา กระโปรงหน้า ประตูหน้า ประตูหลังอีกข้าง(ข้างนี้โดนไอความร้อนมากกว่าด้วย) ทุกจุดที่อู่เขาไม่ได้ยุ่ง มันก็ไม่มีรอยเม็ดๆ พองๆของสีเลยครับ

ตอนนี้ผมช่างใจมากจะให้อู่นี้ทำ แก้งานที่เขาควรแก้ดีหรือเปล่า คือเหมือนเขาไม่ค่อยอยากรับเลย เขาบ่นๆๆ และเขาก็บอกว่าเนี่ยถ้าแก้จุดที่เขาทำมาอย่างเดียว สีมันอาจไม่เข้ากับจุดอื่นนะ ทำทั้งทีทำทั้งคันไปเลย

ทำแค่ชิ้นเดียวยังปูดแบบนี้ ยังจะไปให้เค้าทำทั้งคันอีกเหรอครับ

อ่านจากที่เล่ามา ว่าดูเค้าเหมือนจะไม่แก้งานให้ แต่อยากทำทั้งคันมากกว่า

พูดง่ายๆคือ ไม่รับผิดชอบงานตอนที่เคลมกับอู่เค้าเพราะเงินน้อยมั๊ง แต่อยากเอาเงินก้อนใหญ่เรา ให้เราทำทั้งคัน

ลองคิดดูครับถ้าทำทั้งคันแล้วปูดแล้วเค้าจะรับผิดชอบหรือครับ แค่นี้ก็ออกแววแล้ว

เปลี่ยนอู่เถอะครับ..........!

ส่วนเรื่องที่สีปูดมันไม่ได้เกี่ยวกับผ้าคลุมเลยครับ อยากทราบจริงๆว่าอู่ไหนบอกแบบนี้

สีพองเป็นเม็ด มันเกิดจากการทำสีที่ไม่ดีคับ ไม่งั้นรถจอดตากแดงก็สีพองกันหมดสิ จะด้วยตอนที่ทำสีไม่ได้ไล่น้ำออกจากถังลมพ่นสี หรืออาจเป็นพื้นผิวที่ทำมีความชื้น สนิม หรือพ่นสีในระหว่างที่ความชื้นอากาศมาก

คำตอบดีจังเลยครับ อยากรู้มานานแล้วเหมือนกันว่ามันเกิดจากอะไร....แต่คงไม่ใช่เกิดจากผ้าคลุมเหมือนทีพี่เหวกว่ามาแน่ๆ

ชั่งใจอย่างหนัก ใจนึงก็รู้สึกว่า งานเคลม เราไม่ได้ผิดนี่ มันเป็นสิทธิ์ที่เราต้องได้รับ จะให้เขารับผิดชอบต่อดีไหม จริงๆผมมีแผนจะทำช่วงล่าง ปะผุใหม่อยู่แล้ว กะทำไว้ใช้ยาวๆๆ ตอนแรกวางแผนไว้สึกอีกสอง สามปีจะทำ รออุปกรณ์ในห้องเครื่องถึงวาระต้องเปลี่ยนหลายๆตัว ไม่ก็อัพสเต็ป ก็จะได้เข้าอู่ทีเดียว ยกของออกหมดลอกทำใหม่ไปเลย แต่มาเจอเหตุการณ์นี้ ไม่รู้มันจะทนสภาพต่อไหวไหม ถ้าไม่ลามไปมากกว่านี้ก็คงทน

และผมสงสัยอีกอย่างครับ คือ ข้างล่างรถตรงบังโคลนล้อหน้าซ้ายผุ ตรงคานตัวถังมีรอยยุบบ้าง จากรอยทำไถลูกระนาด บางจุดโดยเฉพาะจุดที่รับน้ำหนักเวลาขึ้นแม่แรง ขึ้นฮ้อยก็บุบเยอะ และตะเข็บการเชื่อมที่อยู่ข้างๆคาน ก็มีรอยแตกบ้างแล้ว ถ้าจะเก็บรายละเอียดตรงนี้ แก้ได้ไหมครับ แก้ให้สวยๆนิ้งๆ พ้นกันสนิมไปเลย ราคาประมาณเท่าไรครับ รอยพวกนี้เป็นรอยฝังใจผมเลย ช่วงแรกๆไม่เคยชิน เคยขับแต่กระบะ ซัดลูกระนาดไป เสียหม้อพักกลาง ท่อมิเนียมไปเลย ว่าแล้วยังเศร้า เป็นบทเรียนราคาแพงที่ทำให้ผมขับนิ่มขึ้นเยอะเลยครับ (คุณพ่อชมเลยครับ ขับนิ่มขึ้นเยอะเลยนะ)

สถานการณ์น้ำท่วมเป็นอย่างไรกันบ้างครับ เอาใจช่วยทุกคนนะครับ ช่วงนี้คิดถึงลูกชายคันโปรดมากๆๆ หลังน้ำท่วมจะได้พามันออกจากโรงแรมมาวิ่งสักที

หาที่อื่นทำเถอะครับ หรือไม่งั้นให้เค้าแก้งาน แล้วใช้ไปก่อน เอาเฉพาะจุด พอมีตังหน่อย ค่อยทำทั้งคันใหม่ เลือกอู่ดีๆ หน่อยครับ

ชั่งใจอย่างหนัก ใจนึงก็รู้สึกว่า งานเคลม เราไม่ได้ผิดนี่ มันเป็นสิทธิ์ที่เราต้องได้รับ จะให้เขารับผิดชอบต่อดีไหม จริงๆผมมีแผนจะทำช่วงล่าง ปะผุใหม่อยู่แล้ว กะทำไว้ใช้ยาวๆๆ ตอนแรกวางแผนไว้สึกอีกสอง สามปีจะทำ รออุปกรณ์ในห้องเครื่องถึงวาระต้องเปลี่ยนหลายๆตัว ไม่ก็อัพสเต็ป ก็จะได้เข้าอู่ทีเดียว ยกของออกหมดลอกทำใหม่ไปเลย แต่มาเจอเหตุการณ์นี้ ไม่รู้มันจะทนสภาพต่อไหวไหม ถ้าไม่ลามไปมากกว่านี้ก็คงทน

และผมสงสัยอีกอย่างครับ คือ ข้างล่างรถตรงบังโคลนล้อหน้าซ้ายผุ ตรงคานตัวถังมีรอยยุบบ้าง จากรอยทำไถลูกระนาด บางจุดโดยเฉพาะจุดที่รับน้ำหนักเวลาขึ้นแม่แรง ขึ้นฮ้อยก็บุบเยอะ และตะเข็บการเชื่อมที่อยู่ข้างๆคาน ก็มีรอยแตกบ้างแล้ว ถ้าจะเก็บรายละเอียดตรงนี้ แก้ได้ไหมครับ แก้ให้สวยๆนิ้งๆ พ้นกันสนิมไปเลย ราคาประมาณเท่าไรครับ รอยพวกนี้เป็นรอยฝังใจผมเลย ช่วงแรกๆไม่เคยชิน เคยขับแต่กระบะ ซัดลูกระนาดไป เสียหม้อพักกลาง ท่อมิเนียมไปเลย ว่าแล้วยังเศร้า เป็นบทเรียนราคาแพงที่ทำให้ผมขับนิ่มขึ้นเยอะเลยครับ (คุณพ่อชมเลยครับ ขับนิ่มขึ้นเยอะเลยนะ)

สถานการณ์น้ำท่วมเป็นอย่างไรกันบ้างครับ เอาใจช่วยทุกคนนะครับ ช่วงนี้คิดถึงลูกชายคันโปรดมากๆๆ หลังน้ำท่วมจะได้พามันออกจากโรงแรมมาวิ่งสักที
ชอบประโยคนี้จัง อ่านแล้วรู้สึกดีเห็นภาพเลยครับ
ยังไงก็เอาใจช่วยนะครับ ถ้าเราหลงรักรถคันนี้แล้ว ผมเชื่อว่าทุกอย่างจะต้องออกมาดีแน่นอนครับ มีอะไรก็มาแชร์กัน จะได้ไม่เจอปัญหากันครับ:coolly-0033:

ส่วนปัญหาที่บอกมานั้น ทางอู่สีทำได้หมดครับ ขึ้นอยู่กับการตกลงเรื่องราคากันว่าเราจะรับได้หรือเปล่า พวกคานที่เกิดจากการยุบจากระนาดหรือฮ้อยท์ก็แก้ได้ครับ ช่างเค้ามีเทคนิคในการดึงออกมาแล้วไล่เคาะให้ได้รูปเหมือนเดิม ลองปรึกษาพี่ๆที่ทำอู่สีที่เป็นสมาชิกชมรมก่อนก็ได้ครับ ส่วนจะตัดสินใจทำหรือไม่ทำยังไง ก็ค่อยว่ากัน เอาความรู้เข้าไว้ก่อนครับ :coolly-0044:

ขับเซฟแล้วหลงรักจริงๆ ครับ ว่าจะเอามาขับลุยๆ โหดๆ พอได้รถสภาพสวยๆ มา เลยใช้ถนอมกว่ารถใหม่ป้ายแดงอีก (ป้ายแดงลุยไปเถอะมีอะไหล่ให้เปลี่ยนหรือซื้อคันใหม่เลยก็ได้) แต่รถเก่าอย่างเซฟสภาพสมบูรณ์ มันมีคุณค่า มีเงินก็หาซื้อไม่ได้ครับ

:coolly-0033:

ขอบคุณครับ เก็บข้อมูล เก็บตังค์ กันไป

เฝ้ารอวิกฤตน้ำท่วมครั้งนี้ให้ผ่านไปโดยเร็ว คิดถึงรถมาก
ส่งรถหนีน้ำไปเช่าโรงแรมให้นอน ส่วนคนเฝ้าระวังน้ำทีบ้านสุดฤทธ์
พี่ๆน้องๆเป็นอย่างไรกันบ้างครับ สู้ๆนะครับ

การคลุมผ้าจะมีผลต่ออุปกรณ์ที่เป็นพลาสติกครับเช่น การ์ทมูนลูป ไฟมุมหน้า ไฟท้าย หรือ เวเธอการ์ท จะทำให้เป็นลายงา ในกรณีจอดตากแดดแล้วคลุมผ้าไว้ในระยะเวลานาน แต่กับสี ถ้าไม่มีไอน้ำเข้าไปอยู่มากๆ หรือคลุมผ้าไว้ในที่ๆมีน้ำขังใต้รถก้ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรครับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม