บิดกญแจสตาทร์แล้วนิ่งไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย......

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ polofishing
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

polofishing

Register
เข้าร่วม
21 พฤษภาคม 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
ไฟ้หน้าปัดติดปกติทุกอย่าง แต่บิดกุญแจแล้วไม่มีเสียงอะไรดังเลย นิ่งอย่างเดียว ของผมเกียรย์ธรรมดานะ...ขอบคุณครับทุกคำตอบ

ไฟหน้าปัทขึ้นปกติไหมครับ

ตอนนี้ผมก็เป็นครับ พอจอดนานหน่อยประมาณ เช้ามาเย็น บิดกุญแจ on ไฟหน้าปัทม์ติดครบ แต่พอบิดกุญแจสตาร์ท ไดสตาร์ทดังแต๊ก แล้วเงียบ
ต้องบิดกลับ แล้วบิดสตาร์ทใหม่อีกที มันก็จะสตาร์ทได้

ไดสตาร์ทไม่น่าจะมีปัญหา เพราะตอนมันหมุนเครื่องได้ มันก็หมุนดีแรงไม่ตก

ผมเดาว่าสาเหตุนี้มันน่าจะเกิดจาก
- แบตเริ่มเสื่อม, ไฟอ่อน
วิธีแก้ไข: แก้ไขโดยการเปลี่ยนแบต

- ไฟที่จ่ายเข้าไปทริกไดสตาร์ทให้หมุนมีไม่พอ หรืออาจจะเกิดจากที่สวิทซ์กุญแจหน้าคอนแทคเริ่มไม่ดีแล้ว
วิธีแก้ไข: เปลี่ยนสวิทซ์กุญแจใหม่(อันนี้เรื่องใหญ่ รื้อเยอะ) หรือ
ใส่รีเลย์สำหรับไดสตาร์ทเข้าไป ให้ไฟจากสวิทซ์กุญแจไปทริกรีเลย์ให้บายพาสไฟจากแบต ป้อนเข้าไปที่ไดสตาร์ทตรงๆ

* ผมก็ว่าจะทำอยู่เนี่ยอะครับ แต่ยังไม่ว่างทำซะที ก็กะว่าพอว่างแล้วจะทำ แล้วถ่ายรูปขั้นตอนการทำมาลงเว็บ แนว D.I.Y ให้ทุกท่านได้ชมกันด้วย เพราะมันก็ไม่ได้ยากเท่าไหร่ครับ
หรือจะไปจ้างตามร้านทำก็ได้ครับ น่าจะประมาณ 200-300 ประมาณนี้

สู้ๆ เจ้าพ่อ diy เดี๋ยวจะผลงานออกเผยแพร่ ไม่เพียงพอต่อ ผู้บริโภค เหอะๆๆ

ดูรางเกียร์ ด้วยว่าตรงไม๊

หมายถึงด้ามข้างบน กับ ขาข้างล่างเกียร์

แล้วก็หน้าคอนแทคของไฟที่ส่งไปมอเตอร์สตาร์ทจะอยู่ใต้เกียร์ ถอดทำความสะอาดหรือเปลี่ยนใหม่

อันนี้คือต้นเหตุเลย

ถ้าอยู่ในเกียร์ที่ไม่ใช่เกียร์ N หรือ P ก็จะเป็นเหมือนที่ว่ามา

https://www.cefiro-ff-club.com/webboard/viewtopic.php?t=1174

ลองดูกันนะครับ ของรู่นพี่เรานะครับ A32-33 นะครับ 555

ถูกต้องนะคร๊าบ วิธีการตามนี้เป๊ะเลย แต่ในเรื่องของรีเลย์ที่หามาอาจจะได้มาไม่เหมือนกัน อยากรู้ที่รีเลย์ว่าขาไหนเป็นขาไหน ดูได้ที่ตัวรีเลย์มันเลยครับ มันจะมีบอกอยู่ นอกนั้นวิธีการเดินสายไฟ เหมือนกันเป๊ะๆ ครับผม

ดูรางเกียร์ ด้วยว่าตรงไม๊

หมายถึงด้ามข้างบน กับ ขาข้างล่างเกียร์

แล้วก็หน้าคอนแทคของไฟที่ส่งไปมอเตอร์สตาร์ทจะอยู่ใต้เกียร์ ถอดทำความสะอาดหรือเปลี่ยนใหม่

อันนี้คือต้นเหตุเลย

ไอ่คอนเทคที่ว่ามานอยู่ตรงไหนอ่ะคับผม จะได้ลองดูผมก็เป็นเหมือนกัน :brick:
เร็วๆนี้จะเอารถไปขึ้นฮ้อยจะได้ลองแอบๆดูคับ :wink:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม