รถวิ่งเจอฝนตก เหมือนรถส่ายๆ หน้าคุมไม่อยู่ แล้วก็เร่งไม่ค่อยขึ้นผิดปกติไหมคับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ toyotaway
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

toyotaway

Register
เข้าร่วม
12 ก.ย. 2011
  • กระทู้ ผู้เขียน
รถเดิม ๆ ทุกอย่างเพิ่งไปสอยต่อเค้ามาเครือ่งเดิม ๆ ทุกอย่าง หลังจากผ่านการปรับปรุงให้ปลอดภัย วันนี้ขับรถเจอฝนตอนเย็น เหมือนรู้สึกหน้าส่าย ๆ พวงมาลัยไหล ๆ นิดนึง แล้วก็เครือ่งเร่งแล้นแปลก ๆ แต่ถ้าเจอพื้นแห้งๆ ก็วิ่งปกติ นะคับ ไม่แน่ใจว่าผิดปกติไหมคับ

จังหวะเวลาออกตัว ก่อนจะเปลี่ยนเกียร์จาก 1 เป็น 2 เครือ่งมีกระตุกนิดนึงอะคับ ไม่รู้เกี่ยวกับอะไร แก๊ส หรือน้ำมันก็เป็นคับ

ช่องแอร์ตรงแถว ๆ กระจกหน้านั่น ธรรมดามันต้องมีแอร์ออกป่าวคับ พอดีเห็นที่รถ ไม่มีแอร์ออกเลยตรงนั้น

ขับรถตอนฝนตกแล้วส่ายลองตรวจเช๊คสภาพยางก่อนครับ ยางหมดสภาพแล้วก็ได้คือไม่ยึดเกาะถนน เพราะคุญบอกว่าพื้นแห้งๆ ขับปกติ

ช่องแอร์ด้านบนคอนโซล มีแอร์ออกครับ ปรับโหมดแอร์ หรือตั้ง ออโต้ก็ได้ เวลาอุณหภูมิถึงระดับที่ตั้งไว้ โหมดแอร์ก็จะปรับเองโดยอัตโนมัติครับ ถ้าไม่ออกตัวมอเตอร์คุมประตูลมอาจจะเสียแล้วก็ได้ครับ

ยางเท่าที่ให้หลายคนดูยังดีอยู่คับ เพิ่งใช้มาปีเดียวเองได้คับ

งั้นผมต้องเอาไปใหร้านเค้าทำใช่ไหมคับ

ปล. เห็นหลายคนพูดเกี่ยวกับเครือ่งยนต์เวลาเร่งไม่ขึ้น "แอร์โฟร์" คืออะไรอะคับ

"แอร์โฟร์" คืออะไรอะคับ
แอร์โฟร์ หรือ air flow meter
มีหน้าที่คอยตรวจวัดปริมาณอากาศที่ใหลเข้าสู่เครื่องยนต์
ผ่านมาจากกลองอากาศก่อนจะใหลเข้าลิ้นปีกผีเสื้อครับ
โดยปกติแล้วจะติดตั้งอยู่ที่ด้านหลังกรองอากาศครับ

ไฟล์แนบ

14.9 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 46
ถ้าแอร์โฟร์ไม่ดี จะมีผลอะไรกับรถบ้างอะคับ เผื่อไปสังเกตดูว่า น่าจะมีปัญหาหรือเปล่า

ถ้าแอร์โฟร์ไม่ดี จะมีผลอะไรกับรถบ้างอะคับ เผื่อไปสังเกตดูว่า น่าจะมีปัญหาหรือเปล่า
แนะนำว่าให้ลองหาคนที่ใช้เครื่องรุ่นเดียวกัน
สลับแอร์โฟร์ดูก่อนดีกว่าครับ
เผื่อยังไม่เสียจะได้ไม่ต้องเสียกะตังซื้อใหม่ครับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม