การปรับความเย็นของจอแอร์เดิมๆ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ khwan
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

khwan

Member
Register
เข้าร่วม
26 ก.ย. 2009
  • กระทู้ ผู้เขียน
การปรับความเย็นของจอแอร์เดิมๆ มันควรปรับยังไงทางไหนครับเห็นบางคนให้ปรับไปทางซ้ายทางเลข20ถึงจะเย็น บานคนบอกทางขวาทางเลข30 ผมก็ลองแล้ว 20มันก็เย็นแต่30ลมมันก็แรง เลยสับสนไปหมดแล้วครับ

ไฟล์แนบ

26.1 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 58

เลขที่แสดงเป็นเลขที่บ่งชี้ว่าให้ปรับอุณหภูมิตามที่เราต้องการ เหมือนกับระบบแอร์ทั่วไป พอถึงความเย็นระดับที่ตั้งไว้แล้ว คอมเพรสเซอร์ก็จะตัดการทำงานครับ เช่น เราตั้งไว้ที่ 20 พออุณหภูมิภายในห้องโดยสาร (เซนเซอร์บนคอนโซลและข้างจอแอร์) อยู่ระดับที่ 20 องศา ก็จะตัดการทำงาน เพราะฉะนั้น เลขน้อยความเย็นจะมากกว่าครับ
ทั้งนี้ ถ้าเราตั้งไว้ที่ 20 แล้วเปิดแอร์ไม่ได้หมายความว่า ลมที่ออกมามันจะมีความเย็นที่ 20 องศานะครับ ลมจะออกมาเบาบ้างแรงบ้าง ขึ้นอยู่ว่าเราตั้งอยู่โหมดไหน ถ้าโหมด Auto ก็จะเป็นแบบนั้น ขึ้นอยู่กับอุณหภูมิภายในรถ แต่ถ้า Low หรือ HI แบบนี้ก็ลมจะเบาหรือแรงตามที่ตั้งไว้ครับ
หลักการง่ายๆ ทั่วไปตั้งไว้ที่ 25 แล้วเปิดลมที่ Hi พอเริ่มเย็นก็ปรับมาที่ Low หรือ Auto ครับ

• กระทู้ ผู้เขียน
ขอบคุณครับป๋า

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม